DanLuat 2015

Phạt vi phạm hợp đồng trong quan hệ lao động

Chủ đề   RSS   
  • #405592 06/11/2015

    Phạt vi phạm hợp đồng trong quan hệ lao động

    Chào mọi người, mình có vấn đề pháp lý mong được mọi người tư vấn:

    Trong hợp đồng đào tạo nghề có các điều khoản sau:

    - Người lao động sau khi được đào tạo trở về nước sẽ phải làm việc cho doanh nghiệp thời gian ít nhất 5 năm

    - Nếu người lao động vi phạm cam kết sẽ phải bồi thường gấp 5 lần chi phí đào tạo (chi phí đào tạo là 5000 USD)

    Vậy mọi người cho mình hỏi thỏa thuận trên có hợp pháp hay không ?

    Hay nói rộng hơn, phạt vi phạm trong hợp đồng lao động hay hợp đồng đào tạo nghề được pháp luật quy định như nào?

    Cảm ơn mọi người đã quan tâm!

     
    2470 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405684   07/11/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    vuquanghuy303 viết:

    Chào mọi người, mình có vấn đề pháp lý mong được mọi người tư vấn:

    Trong hợp đồng đào tạo nghề có các điều khoản sau:

    - Người lao động sau khi được đào tạo trở về nước sẽ phải làm việc cho doanh nghiệp thời gian ít nhất 5 năm

    - Nếu người lao động vi phạm cam kết sẽ phải bồi thường gấp 5 lần chi phí đào tạo (chi phí đào tạo là 5000 USD)

    Vậy mọi người cho mình hỏi thỏa thuận trên có hợp pháp hay không ?

    Hay nói rộng hơn, phạt vi phạm trong hợp đồng lao động hay hợp đồng đào tạo nghề được pháp luật quy định như nào?

    Cảm ơn mọi người đã quan tâm!

    Chào bạn.

    Trong điều khoản của HĐĐT mà bạn đưa thì đó là thỏa thuận bồi thường chứ không phải là "phạt"; Với thỏa thuận như vậy là trái pháp luật.

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 307. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại

    1. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại bao gồm trách nhiệm bồi thường thiệt hại về vật chất, trách nhiệm bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần.

    2. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại về vật chất là trách nhiệm bù đắp tổn thất vật chất thực tế, tính được thành tiền do bên vi phạm gây ra, bao gồm tổn thất về tài sản, chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế, khắc phục thiệt hại, thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.

    Theo quy định như trên thì bồi thường thiệt hại (chi phí đào tạo) chỉ để bù đắp thiệt hạị thực tế chứ luật không có quy định cho phép thỏa thuận bồi thường thiệt hại cao hơn thực tế và không phải do nên gây thiệt hại gây ra.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-