phạt vi phạm hợp đồng thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #210513 30/08/2012

    thuypro0412

    Female
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2012
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    phạt vi phạm hợp đồng thương mại

    xin chào!

    em là thành viên mới mong được sự giúp đỡ của tất cả các anh chị và các bạn!

    hiện tại em đang có một thắc mắc trong việc phạt vi phạm thợp đồng thương mại.

    một hợp đồng thương mại có điều khoản quy định:

    vi phạm về thời gian thực hiện hợp đồng : phạt 0.5% trên giá trị phần hợp đồng bị vi phạm cho 10 ngày đầu tiên, 1% cho 10 ngày tiên theo và tiếp tục phạt theo thời hạn vi phạm cho tới khi tổng mức phạt không vượt quá 8%.

    thỏa thuận này có đúng với quy định của pháp luật ko????

    thuypro

     
    5937 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210516   30/08/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 75
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn!

    Nếu là hợp đồng thương mại thì chỉ cần thỏa thuận phạt vi phạm không quá 8% giá trị hợp đồng thì không trái quy định của pháp luật rồi.

    Theo thỏa thuận mà bạn trích dẫn trên mình nghĩ thỏa thuận  phạt vi phạm này ko trái pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanghell vì bài viết hữu ích
    thuypro0412 (30/08/2012)
  • #210521   30/08/2012

    thuypro0412
    thuypro0412

    Female
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2012
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    cảm ơn bạn! mình cũng suy nghĩ giống bạn.

    vậy tức là có thể chia ra như thế và tổng mức phạt ko vượt quá 8% là được phải ko???

    mời các anh chị và các bạn cùng cho ý kiến!!!! thanks!!!

    Cập nhật bởi thuypro0412 ngày 30/08/2012 10:05:42 CH

    thuypro

     
    Báo quản trị |  
  • #210608   31/08/2012

    thuypro0412
    thuypro0412

    Female
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2012
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    em xin cam on!

    và xin hỏi thêm trong khi giải quyết các  tranh chấp thương mại, tòa án hoặc trọng tài thương mại có bắt buộc phải tiến hành hòa giải giữa các bên không?

    thuypro

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuypro0412 vì bài viết hữu ích
    Toilaw (31/08/2012)
  • #210679   31/08/2012

    Toilaw
    Toilaw

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ Điều 180, 181, 182 BLTTDS, trong trường hợp tranh chấp được giải quyết tại Tòa án thì Hòa giải là thủ tục bắt buộc. Trừ trường hợp tranh chấp thương mại đó phát sinh từ giao dịch trái pháp luật hoặc trái đạo đức xã hội (Khoản 2, Điều 181), thì Tòa án không được hòa giải.

    Ngược lại, đối với vụ án giải quyết theo thủ tục trọng tài thì hòa giải không phải là thủ tục bắt buộc. Trọng tài chỉ tiến hành hòa giải khi các bên có yêu cầu (Điều 9 Luật trọng tài thương mại năm 2010).

    MS. Phạm Thị Tới - Công ty Luật TNHH Minh Tín

    Điện thoại: 091.639.4589

    Email: toilaw89@gmail.com

    Yahoo: luatsutoi45

    Địa chỉ: Số 20, ngõ 91, Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Lĩnh vực hoạt động chủ yếu:

    Chuyên giải quyết các tranh chấp kinh doanh thương mại, xử lý các khoản nợ khó đòi.

    Chìa khóa thành công chính là tự bản thân bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Toilaw vì bài viết hữu ích
    thuypro0412 (31/08/2012)