DanLuat 2015

Phạt vi phạm hợp đồng đối với trường hợp phá sản

Chủ đề   RSS   
  • #455498 01/06/2017

    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Phạt vi phạm hợp đồng đối với trường hợp phá sản

    Chào các bạn,

    Các bạn cho mình hỏi là công ty mình có thỏa thuận với bên mua về việc khi bên mua bị phá sản mất khả năng thanh toán dẫn đến không thực hiện được hợp đồng thì vị phạt vi phạm là 8%.

    Nhưng mà nếu phá sản rồi thì còn tiền đâu mà trả cho bên mình dẫn đến phát sinh trách nhiệm đi đòi của công ty mình. Vì vậy, mình băn khoăn không biết có nên bỏ điều khoản này không?

    Các bạn gần xa vui lòng tư vấn giúp mình nhé.

     
    979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455501   01/06/2017

    htdat29
    htdat29

    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 19 lần


    "Điều 110. Nghĩa vụ về tài sản sau khi có quyết định tuyên bố doanh nghiệp, hợp tác xã phá sản

    1. Quyết định tuyên bố doanh nghiệp, hợp tác xã phá sản quy định tại các điều 105, 106 và 107 của Luật này không miễn trừ nghĩa vụ về tài sản của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh đối với chủ nợ chưa được thanh toán nợ, trừ trường hợp người tham gia thủ tục phá sản có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác."

    Vậy suy ra phải xem xét bên mua là công ty gì mới được.

     
    Báo quản trị |  
  • #455576   01/06/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1860
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Số tiền phạt vi phạm phát sinh do doanh nghiệp bị phá sản dẫn tới không thực hiện được hợp đồng có phải là khoản nợ không nhỉ?

    Nếu theo điều 26 về đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản thì khoản nợ được phát sinh khi doanh nghiệp chưa bị tuyên bố phá sản chứ không phải phát sinh sau thời điểm này.

     
    Báo quản trị |  
  • #458219   20/06/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4845
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Theo Điều 418 Bộ luật dân sự 2015 quy định về thỏa thuận phạt vi phạm

    "1. Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.

    2. Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

    3. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm."

    Vấn đề "phạt vi phạm" trong hợp đồng giao dịch là do sự thỏa thuận của các bên không có sự bắt buộc, do đó, công ty bạn có thể yêu cầu đối tác chịu phạt vi phạm hoặc không, tức là có thể bỏ điều khoản về phạt vi phạm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-