DanLuat 2015

Phạt vi phạm hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #64001 14/10/2010

    vansang24

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phạt vi phạm hợp đồng

    Chào Luật sư!

    Em có trường hợp này muốn tham khảo ý của luật sư.Việc công ty A kí hợp đồng mua một số lượng hàng hóa với công ty B.
    Trong hợp đồng có ghi: Công ty B phải thuê tàu chở hàng dưới 20 tuổi, nhưng 2 bên lại không có thỏa thuận về mức phạt vi phạm hợp đồng và bên B đã thuê tàu 23 tuổi,gây thiệt hại đối với hàng hóa của bên A.

    Trường hợp này bên B có bị phat vi phạm hợp đồng không? Nếu phạt thì mức phạt là bao nhiêu?

    Nếu tàu có mua bảo hiểm thì công ty bảo hiểm có phải chịu trách nhiệm về tuổi của tàu đem lưu thông không?
     
    3020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64069   15/10/2010

    ChuTuocLS
    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 33843
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 958 lần
    SMod

    Chào bạn!
    Theo mình thì công ty B đã vi phạm điều khaỏn trong hợp đồng gây thiệt hại cho hàng hóa của công ty A

    Nếu muốn áp dụng điều khoản phạt vi phạm thì hai bên phải thỏa thuận trước trong hợp đồng( Điều 422 BLDS) Trong trường hợp này hai bên không thỏa thuận trong hợp đồng nên không áp dụng điều khoản phạt vi phạm đựoc.

    Nhưng công ty A có thể yêu cầu công ty B bồi thường thiệt hại mặc dù không có thỏa thuận trứoc trong hợp đồng. Nhưng công ty A phải chứng minh đựoc mình bị thiệt hại hàng hóa do hành vi vi phạm hợp đồng từ công ty B
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-