DanLuat 2015

Phát tờ rơi có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #516204 31/03/2019

    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (707)
    Số điểm: 6940
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 161 lần


    Phát tờ rơi có bị phạt không?

    Trường hợp phát tờ rơi trên đường thì bị quản lý đô thị tịch thu, giữ xe. Sau đó lấy xe về phường và yêu cầu nộp phạt thì có đúng không?

    Theo quy định tại Khoản 49 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP sửa đổi Điều 61 Nghị định 158/2013/NĐ-CP:
    “Điều 61. Vi phạm quy định về quảng cáo làm ảnh hưởng mỹ quan, trật tự giao thông, xã hội và trên phương tiện giao thông
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi phát tờ rơi quảng cáo làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
    a) Quảng cáo tại mặt trước, mặt sau và trên nóc của một phương tiện giao thông;
    ...

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo trên tờ rơi làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xã hội.
    4. Biện pháp khắc phục hậu quả:
    Buộc tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này.”


    Như vậy khi bạn thực hiện phát tờ rơi mà làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xả rác mất vệ sinh đường phố thì có thể bị xử phạt từ 200-500 nghìn đồng theo quy định tại Khoản 1 nêu trên.

     
    4474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516367   31/03/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (633)
    Số điểm: 3809
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 50 lần


     

    thuychichu viết:

     

    Như vậy khi bạn thực hiện phát tờ rơi mà làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xả rác mất vệ sinh đường phố thì có thể bị xử phạt từ 200-500 nghìn đồng theo quy định tại Khoản 1 nêu trên.

     

     

    Đa phần hiện nay thì việc phát tờ rơi đã đi liền với việc ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xả rác mất vệ sinh đường phố rồi. Cứ ngay đèn đỏ là các bạn phát tờ rơi cứ băng băng ra giữa đường, len lỏi xe này đến xe khác mà không nhìn sắp đến đèn xanh chưa. Rồi sau khi nhận tờ rồi thì hết 70% người nhận quăng ngay xuống đường trông rất mất mỹ quan và vệ sinh đường phố. Tuy nhiên, việc xử phạt thì rất hạn chế do chủ thể có thẩm quyền phạt thì khó có thể túc trực thường xuyên trên các tuyến đường nên hành vi vẫn liên tục tiếp diễn.

    Cập nhật bởi MewBumm ngày 31/03/2019 11:01:28 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #517028   21/04/2019

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2620
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 49 lần


    Đa phần những người phát tờ rơi tại các góc đường thường là sinh viên, đi làm để kiếm thêm tiền sinh hoạt, nếu nhỡ đi làm mà còn bị phạt thì đúng là thật đáng thương. Vì vậy cần lắm ý thức của những người nhận tời rơi, đừng xa rách trên đường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mongtho1710 vì bài viết hữu ích
    HNP1997 (11/06/2019)
  • #517074   22/04/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (718)
    Số điểm: 5495
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 98 lần


    bây giờ cứ dừng đèn đỏ ở ngã ba ngã tư thì đa số đều có người phát tờ rơi cả, đa số những người đi phát tờ rơi là sinh viên đi làm thêm, còn việc làm mất mỹ quan, xả rác là do người nhận tờ rơi, nếu không có nhu cầu thì không nên nhận rồi vứt ngay xuống đường

     
    Báo quản trị |  
  • #517269   27/04/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (617)
    Số điểm: 6675
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 52 lần


    Không chỉ riêng hành vi phát tờ rơi; mà đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ quảng cáo sản phẩm, hàng hóa trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng cũng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Quy định này được quy định tại khoản 42 Điều 2 Nghị định 28/2017/NĐ-CP

    Hành vi treo, đặt, dán, vẽ quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng bị xử phạt như sau:
     
    + Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người treo, đặt, dán, vẽ quảng cáo các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; 
     
    + Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người có sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ quảng cáo.” 
     
     
    Báo quản trị |  
  • #520521   11/06/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 45 lần


    suy nghĩ của bạn thật là tuyệt vời...thiết nghĩ đây là vấn đề mà rất nhiều bạn sinh viên gặp phải khi nhận những công việc này để kiếm thêm thu nhập cho bản thân và phụ giúp gia đình, thiết nghĩ mỗi người chúng ta nên hạn chế việc vứt rác bừa bãi cũng đã là một điều tốt đẹp biết bao. xin cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #520846   15/06/2019

    Pháp luật có quy định về việc cấm phát tờ rơi, tuy nhiên đây là một trong những ngành nghề kiếm thêm thu nhập của đại đa số học sinh, sinh viên. Vậy nên, theo mình đối với những người đã nhận tờ rơi từ người phát và muốn bỏ đi thì nên bỏ đúng chỗ. Không nên xả rác ngay tại đường gây ảnh hưởng tới mỹ quan đô thị.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #520912   16/06/2019

    enychi
    enychi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 11 lần


    Thực ra nhiều trường hợp người phát tờ quảng cáo họ không trực tiếp làm ảnh hưởng đến mỹ quan, trật tự an toàn giao thông, xả rác mất vệ sinh đường phố mà là những người được phát tờ quảng cáo - văn hóa từ chối ở VN còn kém nên người ta cứ đưa tờ quảng cáo là nhận thôi, sau khi nhận được tờ quảng cáo đi được một đoạn thì vứt luôn xuống đường hoặc bỏ vào chỗ nào đó có thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #521121   18/06/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 45 lần


    Căn cứ Khoản 1 Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo như sau: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo trên cột điện, trụ điện, cột tín hiệu giao thông và cây xanh nơi công cộng.

    Như vậy, pháp luật chưa quy định xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi phát tờ rơi mà chỉ mới dừng lại ở hành vi treo, đặt, dán, vẽ các sản phẩm quảng cáo mà thôi. Do đó, hành vi phát tờ rơi không bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, nếu khi phát tờ rơi bạn gây ô nhiễm môi trường thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định 179/2013/NĐ-CP như sau:

    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại Điểm d Khoản này

    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị

    Như vậy, bạn có thể sẽ bị xử phạt hành chính từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng hoặc 300.000 đồng đến 400.000 đồng. Bên ủy ban phường phạt hành chính bạn 3 triệu đồng thì bạn hỏi rõ là bị xử phạt hành vi vi phạm nào để biết rõ mức xử phạt hành chính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (Cách đây 18 giờ, 15 phút)