DanLuat 2015

Phạt thế nào khi gửi đơn tạm ngưng hoạt động trễ hạn 90 ngày

Chủ đề   RSS   
  • #300821 05/12/2013

    ctxdtrungtien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phạt thế nào khi gửi đơn tạm ngưng hoạt động trễ hạn 90 ngày

    Cty chúng tôi đã gửi thông báo tạm ngưng hoạt động 01 năm từ 01/10/2011 - 30/09/2012. Sau đó tiếp tục ngưng thên 01 năm nữa nhưng quên không gửi thông báo lên cơ quan thuế. Đến ngày 16/01/2013 mới nhớ và gửi thông báo xin tạm ngưng tiếp tục từ 01/10/2012 - 30/09/2013, cơ quan thuế đã nhận thông báo ngày 16/01/2013 nhưng không thấy lập biên bản vi phạm gì. Vậy cty chúng tôi vi phạm gì và nộp phạt ra sao (nếu có)?

    Đề nghị tư vấn gấp. Xin cảm ơn nhiều.

     
    2494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328654   17/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Theo quy định thì thời hạn tạm ngừng tối đa là 1 năm, mỗi lần hết hhạn phải thông báo tạm ngừng tiếp nếu có. Nếu không sẽ bị xử phạt theo Nghị định 155/2013/NĐ-CP

    Điều 20. Vi phạm quy định về kê khai hồ sơ đăng ký doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi kê khai không trung thực, không chính xác trong trường hp:

    a) Đăng ký thành lập doanh nghiệp;

    b) Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp;

    c) Đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

    d) Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

    đ) Đăng ký giải thể doanh nghiệp;

    e) Thông báo chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

    g) Thông báo tạm ngừng kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #330735   28/06/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    TRUTH viết:

    Theo quy định thì thời hạn tạm ngừng tối đa là 1 năm, mỗi lần hết hhạn phải thông báo tạm ngừng tiếp nếu có. Nếu không sẽ bị xử phạt theo Nghị định 155/2013/NĐ-CP

    Điều 20. Vi phạm quy định về kê khai hồ sơ đăng ký doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi kê khai không trung thực, không chính xác trong trường hp:

    a) Đăng ký thành lập doanh nghiệp;

    b) Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp;

    c) Đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

    d) Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

    đ) Đăng ký giải thể doanh nghiệp;

    e) Thông báo chấm dứt hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh;

    g) Thông báo tạm ngừng kinh doanh.

    Chào bạn.

    Theo mình công ty sẽ bị xử phạt về việc không thông báo hoặc thông báo không đúng thời hạn quy định khi tạm ngừng kinh doanh theo nghị định 53/2007/ND-CP (Vì thời điểm này nghị định này còn hiệu lực)

    Ngoài ra, khi công ty thông báo tạm ngừng kinh doanh, khi hết thời gian tạm ngừng kinh doanh như thông báo thì mặc nhiên công ty trở lại hoạt động bình thường, do đó công ty phải thực hiện báo cáo thuế theo quy định của luật quản lý thuế từ ngày 1/10/2012 đến ngày 16/1/2013. Theo bạn Hienhaokhang thì công ty bạn không khai báo thuế trong khoảng thời gian này nên công ty của bạn sẽ bị phạt theo nghị định 98/2007/NĐ-CP, Nghị định 13/2009/NĐ-CP sửa đổi nghị định 98/2007/NĐ-CP.

    Have nice day!

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-