Phát sinh giảm trừ gia cảnh vào năm 2020 nhưng 2021 mới đăng ký thì có được giảm trừ?

Chủ đề   RSS   
  • #568992 13/03/2021

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (265)
    Số điểm: 3527
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 337 lần


    Phát sinh giảm trừ gia cảnh vào năm 2020 nhưng 2021 mới đăng ký thì có được giảm trừ?

    Phát sinh giảm trừ gia cảnh

    Phát sinh giảm trừ gia cảnh - Minh họa

    Ngày 18/02/2021 tôi có thực hiện thủ tục đăng ký Giảm trừ gia cảnh cho cán bộ của công ty, thời điểm phát sinh giảm trừ là từ 05/2020. Mã số thuế người phụ thuộc đã được cơ quan thuế cấp thành công.

    Vậy tôi có được tính giảm trừ gia cảnh cho cán bộ đó từ tháng 05/2020 khi quyết toán thuế TNCN năm 2020 không?

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 13/03/2021 11:01:00 SA
     
    626 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568993   13/03/2021

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 5235
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 507 lần


     

    vankhanhnhu viết:

     

    Ngày 18/02/2021 tôi có thực hiện thủ tục đăng ký Giảm trừ gia cảnh cho cán bộ của công ty, thời điểm phát sinh giảm trừ là từ 05/2020. Mã số thuế người phụ thuộc đã được cơ quan thuế cấp thành công. Vậy tôi có được tính giảm trừ gia cảnh cho cán bộ đó từ tháng 05/2020 khi quyết toán thuế TNCN năm 2020 không?

     

     

    Thưa bạn, trường hợp của bạn, mình xin tư vấn như sau:

    Theo quy định về việc đăng ký giảm trừ gia cảnh tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư111/2013/TT-BTC thì:

    "c.2.3) Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Riêng đối với người phụ thuộc khác theo hướng dẫn tại tiết d.4, điểm d, khoản 1, Điều này thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm tính thuế, quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó"

    Theo hướng dẫn nêu trên: Trường hợp của cán bộ đó tại ngày 18/02/2021 đã thực hiện thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh thành công cho người phụ thuộc, vì vậy:

    (1) Nếu người phụ thuộc thuộc đối tượng theo quy định tại điểm d.4 là: anh ruột, chị ruột, e ruột, ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột, cháu ruột, người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế 2020 vì thời điểm đăng ký đã quá hạn 31/12/2020.

    (2) Nếu người phụ thuộc là các đối tượng còn lại ngoài d.4, điểm d, khoản 1 Thông tư 111, người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/03/2021)