Phạt nộp chậm tờ khai

Chủ đề   RSS   
  • #108844 08/06/2011

    vothithanhvan190989

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Phạt nộp chậm tờ khai

    Công ty tôi thành lập doanh nghiệp năm 2010. Do trục trặc về vấn đề trụ sở chính nên công ty vẫn không mua được hoá đơn, chính vì thế mà cũng không đi vào hoạt động được. Song công ty lại không có giấy xin phép tạm dừng hoạt động mà hàng tháng vẫn đi nộp tờ khai, báo cáo với cục thuế. Hôm trước em đên báo cáo thì cơ quan thuế liệt kê ra công ty tôi còn thiếu những tờ khai sau:

    -         Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2010 ( Hạn 31/03/2011).

    -         Tờ khai thuế GTGT tháng 4 ( Hạn 20/05/2011).

    -         Tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2010 (Hạn 31/03/2011).

    -         Tờ khai thuế TNDN quỹ 1 năm 2011 ( Hạn 30/04/2011)

    họ tính là phải chịu phạt 8.250.000tr.

    Vậy xin hỏi.

    1/ Mức phạt này có đúng, có phù hợp với điều kiện của công ty theo quy định của nhà nước không?

    2/ Nếu Công ty em tuyên bố giải thể thì có phải chịu khoản phạt này không?

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    12070 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #109110   09/06/2011

    saigonvina
    saigonvina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn nên xem rỏ Điều 9 Nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 7/6/2007. và trước khi thành lập doanh nghiệp ban nên tham khảo luật doanh nghiệp 2005 và quyết định 15 /2006QĐ -BTC  và quyết đinh 48/2006 QĐ- BTC,bạn cứ dựa vào đó sẽ tính được,mức phạt cụ thể .
    Nếu công ty ban giải thể thì vẫn hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế trước khi tuyên bố giải thể
     
    Báo quản trị |  
  • #109155   09/06/2011

    ketoanubnd
    ketoanubnd

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đúng rùi bạn ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #109232   09/06/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    vothithanhvan190989 viết:

    Công ty tôi thành lập doanh nghiệp năm 2010. Do trục trặc về vấn đề trụ sở chính nên công ty vẫn không mua được hoá đơn, chính vì thế mà cũng không đi vào hoạt động được. Song công ty lại không có giấy xin phép tạm dừng hoạt động mà hàng tháng vẫn đi nộp tờ khai, báo cáo với cục thuế. Hôm trước em đên báo cáo thì cơ quan thuế liệt kê ra công ty tôi còn thiếu những tờ khai sau:

    -         Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN năm 2010 ( Hạn 31/03/2011).

    -         Tờ khai thuế GTGT tháng 4 ( Hạn 20/05/2011).

    -         Tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2010 (Hạn 31/03/2011).

    -         Tờ khai thuế TNDN quỹ 1 năm 2011 ( Hạn 30/04/2011)

    họ tính là phải chịu phạt 8.250.000tr.

    Vậy xin hỏi.

    1/ Mức phạt này có đúng, có phù hợp với điều kiện của công ty theo quy định của nhà nước không?

    2/ Nếu Công ty em tuyên bố giải thể thì có phải chịu khoản phạt này không?

    Xin chân thành cảm ơn!


     1 ) Khi cty không làm công văn thông báo với cơ quan thuế xin tạm ngừng hoạt động sxkd thì vẫn phải nộp các loại hồ sơ khai thuế theo quy định dù trong kỳ có phát sinh nghĩa vụ thuế hay không.

    Tôi không xác định chính xác được số ngày nộp chậm hồ sơ khai thuế của cty bạn, nên không thể đưa ra mức phạt cụ thể.(Vì bạn ko cung cấp ngày cty bạn đã nộp hồ sơ khai thuế.)

    Vì vậy, mức phạt mà CQ Thuế đã tính là 8.250.000đồng ( hình như bạn viết sai : 8.250.000tr ???? ) tôi ko đảm bảo hoặc chắc chắn là đúng !

    Bạn hoàn toàn có thể tự kiểm tra lại bằng cách căn cứ vào Điều 9 - NĐ 98/2007/NĐ-CP xử lý vi phạm PL về Thuế :

    Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.

    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.

    4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.

    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.

    6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế


    2 )Về việc cty muốn giải thể thì phải hoàn thành nghĩa vụ thuế, cũng như các khoản phạt vi phạm PL thuế.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #326139   02/06/2014

    anhduong.pham
    anhduong.pham

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi luật sư,

     

    Tôi cũng gặp tình huống như trên tuy nhiên có 2 lỗi chính như sau 

    1. Nộp sai tờ khai GTGT các tháng 1 2 3 4 năm 2014 do KT bên tôi đăng kí kê khai theo quý trong khi công ty mới thành lập từ 9/2014 -> chưa đủ đk nộp thuế theo quý mà phải nộp the tháng.

    2. Nộp chậm tờ khai TNDN tạm tính Q3 Q4 2013

     

    Câu hỏi: 

    1. Mức xử phạt 8.400.000 vnđ có đúng với lỗi của doanh nghiệp? xử phạt nộp chậm tờ khai TNDN theo điều khoản nào? 

    2. Cán bộ quản lý thuế có trách nhiệm gì đối với doanh nghiệp trong việc nộp thuế và tờ khai thuế, nếu có thì điều nào khoản nào? Nội dung: ngày 22/5/2014 bên tôi mới nhận được email báo chậm nộp tờ khai tháng 3/2014 và yêu cầu lên làm thủ tục xử phạt nhưng các tháng trước đó thì lại không có thông báo này. 

    3. Trong Điều 9 - NĐ98/2007/NĐ-CP xử lý vi phạm PL về Thuế : có nhắc đến tình tiết giảm nhẹ cho xử phạt về nộp chậm tờ khai thuế vậy thế nào là tình tiết giảm nhẹ? 

    Rất mong nhận được ý kiến tư vấn từ phía Luật Sư. Xin chân thành cảm ơn! 

     
    Báo quản trị |