DanLuat 2015

Phạt khi không thông báo thay đổi nơi tạm trú cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #495915 02/07/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4860
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Phạt khi không thông báo thay đổi nơi tạm trú cho người nước ngoài

    Bên công ty mình có ký túc xá cho người nước ngoài ở, có giấy phép lao động, có thẻ tạm trú. Công ty có đăng ký tạm trú vào sổ với công an địa phương. Mỗi khi họ đi công tác nước ngoài về thì phải ra đăng ký lại, mặc dù thời hạn đã đăng ký ban đầu vẫn còn hiệu lực. Có trường hợp ra rồi vào lại, công ty quên đăng ký lại, họ phát hiện và phạt 1.500.000đ. Mình muốn hỏi quy định này được quy định tại văn bản nào?

     
    283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495916   02/07/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4860
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Trường hợp của bên chị có thể là việc không đăng ký tạm trú khi người nước ngoài có sự thay đổi nơi tạm trú (tức là ra khỏi Việt Nam), do đó, bên chị có thể bị phạt theo Điểm e khoản 2 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

    "Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại

    ...

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    ...

    e) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 15 ngày trở xuống mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép;"

    Chị xem lại trong quyết định phạt để có căn cứ chính xác hơn chị nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-