DanLuat 2015

Phạt hợp đồng Xây dựng!

Chủ đề   RSS   
  • #326576 04/06/2014

    Phạt hợp đồng Xây dựng!

    Xin chào LS!

    LS tư vấn giúp em tình huống sau nha:

    Trong Luật Xây dựng và NĐ 48/2010 Hướng dẫn trong hợp đồng xây dựng có quy định " đối với công trình xây dựng bằng nguồn vốn nhà nước mức phạt không vượt quá 12% giá trị HĐ vi phạm " 

    Vậy đối với dự án không có nguồn vốn nhà nước (nguồn vốn khác) thì dựa vào đâu để khống chế lại mức phạt vi phạm HĐ

    Ví dụ: Công ty A  nhận thi công cao ốc văn phòng của công ty B. Trong hợp đồng có quy định điều khoản phạt tiến độ " Mỗi ngày chậm trễ phạt 0.5% giá trị HĐ và không vượt quá 20% giá trị HĐ". Mức phạt trên có vi phạm pháp luật không?

    Theo em được biết:

    1) HĐ dân sự mức phạt là sự thỏa thuận

    2) HĐ thương mai: mức phạt không vượt quá 8% phần nghĩa vụ giá trị HĐ vi phạm

    3) HĐ thi công xây dựng: dựa theo luât chuyên ngành như em đã nói ở trên.

    Vậy trong trường hợp trên sẽ áp dụng theo Luật nào?

    Em cảm ơn LS!

     
    3433 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326705   05/06/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1058 lần


    Điều 41. Thưởng hợp đồng, phạt vi phạm hợp đồng

    1. Việc thưởng hợp đồng, phạt vi phạm hợp đồng phải được ghi cụ thể trong hợp đồng; mức thưởng, phạt do các bên tự thỏa thuận nhưng phải phù hợp với quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Mức thưởng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng làm lợi, mức phạt không vượt quá 12% giá trị hợp đồng bị vi phạm. Nguồn tiền thưởng được trích từ phần lợi nhuận do việc sớm đưa công trình bảo đảm chất lượng vào sử dụng, khai thác hoặc từ việc tiết kiệm hợp lý các khoản chi phí để thực hiện hợp đồng.

    Bạn đọc không kỹ văn bản, ngay trong Nghị định đã có quy định rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #327256   09/06/2014

    Em cam ơn LS.

    Nhưng trong NĐ này quy đinh mức phat như trên là áp dụng thuộc dự án đầu tư xây dựng có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên. Đồng thời, khuyến khác các nguồn vốn khác áp dụng theo NĐ này.

    Vậy trường hợp nguồn vốn tư mình căn cứ vào đâu để thưởng, phạt hợp lý?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-