PHẠT HỢP ĐỒNG.

Chủ đề   RSS   
  • #380945 25/04/2015

    PHẠT HỢP ĐỒNG.

    Xin chào luật sư và các bạn đọc trong diễn đàn.

    Từ trước tới nay bất kể 1 hợp đồng nào cũng có điều khoản phạt, nhưng thực tế ở VN thì các bác biết rồi đấy, ít khi áp dụng được điều khoản phạt. Tuy nhiên đến thời điểm này bên em lại có 1 cái hợp đồng bị chậm tiến độ quá lâu nên bắt buộc phải phạt nhà cung cấp. Cụ thể như sau:

    - Tổng giá trị hợp đồng: 420 triệu, đã đặt cọc 50%: 210 triệu, số còn nợ: 210 triệu.

    - Tuy nhiên trong quá trình thực hiện hợp đồng, bên đối tác bị chậm tiến độ nên phạt 15% tổng giá trị hợp đồng: 63 triệu.

    Vì vậy bên em phải thanh toán cho nhà cung cấp số tiền còn lại là 147 triệu. Tuy nhiên em đang thắc mắc 2 phương án sau:

    PA1 Bên em chỉ chuyển khoản cho bên nhà cung cấp 147 triệu nữa là OK, nếu vậy thì trên hóa đơn và hợp đồng là 420 triệu, nhưng giao dịch chuyển khoản có 357 triệu có phù hợp không? Và nếu chưa phù hợp thì cần bổ sung thêm chứng từ gì đi kèm?

    PA2 Bên em sẽ chuyển khoản đủ 420 triệu, rồi bên đó nộp phạt lại tiền vi phạm hợp đồng là 63 triệu?

    Và em hỏi thêm có quy định nào quy định phạt tối đã bao nhiêu % giá trị hợp đồng không ạ?

     

     

     
    3255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380965   25/04/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 300 Luật Thương mại 2005 về "Phạt vi phạm

    Phạt vi phạm là việc bên bị vi phạm yêu cầu bên vi phạm trả một khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng nếu trong hợp đồng có thoả thuận, trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này."
    Theo Điều 301 Luật Thương mại 2005 về "Mức phạt vi phạm
    Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này."
    Như vậy, thỏa thuận phạt vi phạm là 15% tổng giá trị hợp đồng là vượt quá quy định tại Điều 301 Luật Thương mại. Nên nếu các bên có tranh chấp thì sẽ áp dụng Điều 301 Luật thương mại để giải quyết.
    Nếu đây là Hợp đồng xây dựng thì theo Điều 146 Luật xây dựng 2014 về "Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng, bồi thường thiệt hại do vi phạm và giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng

    1. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng phải được các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước, mức phạt hợp đồng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm. Ngoài mức phạt theo thỏa thuận, bên vi phạm hợp đồng còn phải bồi thường thiệt hại cho bên kia, bên thứ ba (nếu có) theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan khác...."

    Trường hợp phạt hợp đồng đối với nhà thầu do chậm tiến độ thì giá trị hợp đồng bị vi phạm là giá trị khối lượng còn lại của hợp đồng kể từ thời điểm tiến độ hợp đồng bị chậm so với tiến độ đã ký kết trong hợp đồng (tiến độ điều chỉnh đã được chủ đầu tư chấp thuận).

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 25/04/2015 01:13:15 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #381270   28/04/2015

    Thắc mắc

    Trước hết cảm ơn luật sư đã tư vấn. Tuy nhiên có 2 vấn đề mong luật sư tư vấn thêm. 1. Tiền phạt hợp đồng tối đa 8% đã rõ 2. Tiền chuyển trả cho nhà cung cấp có cần phải chuyển đủ như trên hóa đơn hay giữ lại phần phạt hợp đồng. ( ví dụ: hóa đơn 420 triệu, phạt hợp đồng 30 triệu, chỉ chuyển 390 triệu?)
     
    Báo quản trị |