DanLuat 2015

Phát hiện đối tượng mua bán ma túy trái phép phải báo cho ai

Chủ đề   RSS   
  • #138702 11/10/2011

    phanminhtuan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phát hiện đối tượng mua bán ma túy trái phép phải báo cho ai

     Chào luật sự

    Vô tình tôi đã phát hiện 1 đối tượng mua bán ma túy trái phép thì tôi phải làm đơn khai báo như thế nào và khai báo tại đâu?
    Nếu khai báo tôi vì sự an toàn của bản thân tôi không cho biết danh tính lý lịch có được không?
     
    3382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #138818   11/10/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3220)
    Số điểm: 20872
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1064 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn có thể viết đơn hoặc tự mình đến báo với cơ quan, tổ chức địa phương hoặc cấp huyện cũng được. Bạn làm đơn hoặc khai báo mà không cho biết thông tin cụ thể thì người ta làm sao xác minh hoặc liên hệ khi cần.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #138980   12/10/2011

    Huankqa68
    Huankqa68
    Top 500
    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2011
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 974
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn!
    tôi không phải luật sư, nhưng tôi có thể tham kiến với bạn về việc này như sau:
    "...ai cũng có quyền phát hiện và phát hiện về bất cứ ai: cần khắc phục tình trạng có hành vi phạm tội còn được giấu giếm hoạc không bị phát hiện...tùy vào tính chất, mức độ và hậu quả của hành vi phạ tội mà áp dụng biện pháp xử lú khác nhau, bảo đảm cho hành vi phạm tội phải được xử lý đúng theo pháp luật, đồng thời không để mọi công dân nào bị xử lý trái pháp luật, không để lọt người phạm tội, không làm oan sai người vô tội"
    như vậy Điều 3. nguyên tắc xử lý của BLHS nêu rất rõ, chính vì vậy bạn lên phát huy quyền làm chủ của mỗi công dân, góp phần vào việc đấu tranh phòng ngừa và chống tội phạm. Bạn hãy đến trực tiếp cơ quan công an gần nhất (Quận, huyện) để đăng ký, báo cáo và đề nghị họ giữ bí mật cho mình.
    chúc bạn thành công và nêu cao tinh thần bài trừ các tệ nạn xã hội!
     
    Báo quản trị |  
  • #139218   12/10/2011

    phanminhtuan
    phanminhtuan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu tôi đã báo cáo và tội phạm tình nghi đã bỏ trốn thì sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #139508   13/10/2011

    Huankqa68
    Huankqa68
    Top 500
    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2011
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 974
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn!
    theo tôi không sao cả, với bạn như vậy đã là có trách nhiệm lắm rồi!
    mình báo để cơ quan công an giải quyết theo thẩm quyền, vì thực ra những đối tượng mà bạn gặp chủ yếu là người trực tiếp xử dụng hoạc có đi chăng nữa vận chuyển một số lượng ít.
    chúc bạn thành đạt nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #139514   13/10/2011

    dinhthuclawyer
    dinhthuclawyer

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại điều 101 của Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 quy định: "Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác...".
    Như vậy bạn có thể tố giác tội phạm ở bất kỳ cơ quan, tổ chức nào gần nhất và phải cho biết danh tính của mình.

    Nguyễn Đình Thực

    DĐ:0975.026.048

    Email:luatsuthuc84@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-