DanLuat 2015

Phát hành game mobie có xin giấy phép ?

Chủ đề   RSS   
  • #439191 20/10/2016

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 102 lần


    Phát hành game mobie có xin giấy phép ?

    Cả nhà cho mình hỏi, có một công ty có vốn đầu tư nước ngoài đã thành lập và hoạt động tại Việt Nam.

    Giờ họ muốn phát hành game mobie trên smart-phone, tải miễn phí trên Appstore và Google Play. Game đại loại như chọn nhân vật ( nhân vật dạng chibi ) đi tiêu diệt quái vật, lập đội nhóm với những người chơi khác đánh quái lên level v..v Thì cần xin những giấy phép gì ạ ?

    Minh không biết có cần phải xin giấy phép G1 ko ? gọi lên Cục phát thanh, truyền hình và thông tin của Bộ thì gặp bà thím cứ kêu về đọc Thông tư 17/2016/TT-BTTTT, nhưng đọc nát ra cũng không ăn nhập gì tới vấn đề này, mình cần biết là có phải xin giấy phép không và xin giấy phép gì. Thanks mọi người

     
    1801 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439200   20/10/2016

    comay_vh
    comay_vh

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 17 lần


    Mình nghĩ bạn nên đọc Thông tư 24/2014/BTTT về hoạt động quản lý, cung cấp và sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử trên mạng. Vì tại Khoản 3, Điều 1 Thông tư 17/2016 quy định "Thông tư này không Điều chỉnh hoạt động cung cấp dịch vụ nội dung thông tin cho người sử dụng trên mạng viễn thông di động thông qua trang thông tin điện tử tổng hợp, mạng xã hội, trò chơi điện tử và dịch vụ quảng cáo trên mạng viễn thông di động".

     
    Báo quản trị |  
  • #439305   21/10/2016

    secretmint
    secretmint

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn, về vấn đề bạn thắc mắc, mình xin có một số tư vấn như sau:
    Trước hết, về vấn đề phát hành game mobile, bạn nên tham khảo các quy định tại Nghị định số 72/2013/NĐ-CP của Chính phủ về Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng. Điểm a) khoản 1 điều 31 phân loại trò chơi điện tử trên mạng như sau:
    “Điều 31. Nguyên tắc quản lý trò chơi điện tử trên mạng
    1. Trò chơi điện tử trên mạng được phân loại như sau:
    a) Phân loại theo phương thức cung cấp và sử dụng dịch vụ, bao gồm:
    - Trò chơi điện tử có sự tương tác giữa nhiều người chơi với nhau đồng thời thông qua hệ thống máy chủ trò chơi của doanh nghiệp (gọi tắt là trò chơi G1);
    - Trò chơi điện tử chỉ có sự tương tác giữa người chơi với hệ thống máy chủ trò chơi của doanh nghiệp (gọi tắt là trò chơi G2);
    - Trò chơi điện tử có sự tương tác giữa nhiều người chơi với nhau nhưng không có sự tương tác giữa người chơi với hệ thống máy chủ trò chơi của doanh nghiệp (gọi tắt là trò chơi G3);
    - Trò chơi điện tử được tải về qua mạng, không có sự tương tác giữa người chơi với nhau và giữa người chơi với hệ thống máy chủ trò chơi của doanh nghiệp (gọi tắt là trò chơi G4).
    […]”
    Theo mô tả của bạn, thì game mobile mà công ty kia cung cấp là loại game có sự tương tác giữa nhiều người chơi với nhau đồng thời qua hệ thống máy chủ trò chơi của doanh nghiệp (trò chơi G1). Đối với loại trò chơi này, khoản 2 điều 31 Nghị định 72/2013/NĐ-CP quy định “Doanh nghiệp được cung cấp dịch vụ trò chơi G1 khi có Giấy phép cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử và Quyết định phê duyệt nội dung, kịch bản đối với từng trò chơi điện tử do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp”
    Về điều kiện được cấp phép cung cấp dịch vụ trò chơi G1, bạn có thể tham khảo điều 32 Nghị định số 72.
    Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo quy định tại các điều 12, 13, 17 Thông tư số 24/2014/TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông "Quy định chi tiết về hoạt động quản lý, cung cấp và sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử trên mạng"  để nắm rõ hơn về các điều kiện quy định tại Nghị định 72.

    Về hồ sơ đề nghị cấp giấy phép cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử G1 , bạn có thể tham khảo điều 14 Thông tư số 24/2014/TT-BTTTT
    Doanh nghiệp nộp hồ sơ trên cho Bộ Thông tin và Truyền thông (thông qua Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử). Sau 30 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, doanh nghiệp sẽ nhận được kết quả về việc đề nghị cấp phép của mình.
    Hy vọng câu trả lời của mình giúp bạn giải quyết được phần nào thắc mắc. Nếu còn có vấn đề gì bạn có thể liên hệ với mình để trao đổi thêm.

    Chu Thị Hồng Vân | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn secretmint vì bài viết hữu ích
    Elviss.Khoi (21/10/2016)
  • #440159   31/10/2016

    quanghvneu
    quanghvneu

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2016
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Trò chơi game tải trên Appstore miễn phí thì nghĩa là công ty bạn kiếm tiền bằng adsense app, nghĩa là ăn tiền chạy quảng cáo CPM trên ứng dụng. Đã dính tới phát sinh lợi nhuận thì phải đăng ký bạn ạ. Ngoài ra còn phải đăng ký bảo hộ bản quyền phần mềm game để tránh hành vi sao chép, nhái sản phẩm.

    Tuy nhiên mình vẫn thấy một số đơn vị phát hành game tại Việt Nam nhưng thị trường nước ngoài, họ không đăng ký kinh doanh mà cũng không nộp thuế.

    Ngược lại, bạn thấy rằng Google với Facebook mỗi năm kiếm hàng trăm nghìn tỷ ở Việt Nam mà họ có đăng ký kinh doanh gì ở VN đâu, mà cũng ko nộp thuế gì cho nhà nước VN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-