DanLuat 2015

Phạt hành chính vì ở VN quá thời hạn Visa

Chủ đề   RSS   
  • #355695 11/11/2014

    chinhlahan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Phạt hành chính vì ở VN quá thời hạn Visa

    Xin chào anh/chị Luật sư,

    Ông Xã mình người Mỹ, đã có Visa miễn thị thực 5 năm.

    Ông Xã mình tái nhập cảnh ngày 03/07/14, visa có hiệu lực đến 04/10/14. Nhưng mình đã không gia hạn Visa đúng thời hạn và cũng quên gia hạn tại công an phường.

    Đến đầu tháng 11:

    Liên hệ CA phường để xin xác nhận tạm trú, họ đòi phạt 1,250,000đ. Lý giải mức này, CA phường nói họ lấy mức phạt thấp nhất (500,000đ) + mức phạt cao nhất (2,000,000đ), chia đôi để ra mức trung bình 1,250,000đ. (Trước đây, khi chuyển về sống ở khu vực, ông xã đã đăng ký tạm trú đầy đủ, có sổ đktt)

    Sau đó, tôi liên hệ Phòng XNC, họ ra biên bản phạt 4,000,000đ + phí Visa mới (55usd) (07/11/14-03/02/2015)

    Vậy xin hỏi:

    1.CA phường có chức năng phạt trong trường hợp chồng tôi không? Mức phạt như trên là có hợp pháp?

    2.Biên bản phạt của Phòng XNC có được chấp nhận tại CA phường? Nếu tôi phải đóng phạt tại CA phường thêm lần nữa, có nghĩa tôi bị phạt 2 lần cho 1 vi phạm? 

    3.Nếu tôi ra CA phường để đăng ký tạm trú cho ông xã theo Visa mới, CA phường có được quyền phạt vì thời gian trước đã ở quá thời gian qui định?

    Rất mong được anh/chị hồi đáp và tư vấn.

    Chân thành cảm ơn.

     

     
    6800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358978   26/11/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    e) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 15 ngày trở xuống mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép;

    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    đ) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 16 ngày trở lên mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

    Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

    Mình nghĩ là trường hợp chồng bạn là như thế, lần đầu bạn lên công an phường thì là quá hạn vi sa nhưng dưới 15 ngày, lẽ ra lúc đó bạn phải lên cơ quan có thẩm quyền để gia hạn liền luôn, đợi qua ngày 16 thì xem như là vẫn tiếp tục vi phạm, không khắc phục nên vẫn bị phạt tiếp.

    Trường hợp này cơ quan công an xử phạt là đúng quy định.

    3. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chng tệ nạn xã hội; đến 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    chinhlahan (04/12/2014)
  • #358986   26/11/2014

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 127 lần


    danusa viết:

    Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    e) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 15 ngày trở xuống mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép;

    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    đ) Người nước ngoài không khai báo tạm trú theo quy định hoặc sử dụng chứng nhận tạm trú, thẻ tạm trú, thẻ thường trú ở Việt Nam quá thời hạn từ 16 ngày trở lên mà không được cơ quan có thẩm quyền cho phép.

    Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình

    Mình nghĩ là trường hợp chồng bạn là như thế, lần đầu bạn lên công an phường thì là quá hạn vi sa nhưng dưới 15 ngày, lẽ ra lúc đó bạn phải lên cơ quan có thẩm quyền để gia hạn liền luôn, đợi qua ngày 16 thì xem như là vẫn tiếp tục vi phạm, không khắc phục nên vẫn bị phạt tiếp.

    Trường hợp này cơ quan công an xử phạt là đúng quy định.

    3. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chng tệ nạn xã hội; đến 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;

     

    theo mình Nguyên tắc xử phạt như trên là sai. Bởi lẽ khi đi trình bảo CA tức là người vi phạm đã có ý thức về hành vi đó, do vậy trong tường hợp này chỉ đươc coi là một hành vi vi phạm. Và xử phạt một lần. Nếu sau 15 ngày sau tức là đến ngày thứ 16 kể từ khi bj lập biên bản xử phạt  thì mới bị xử phạt lần 2 theo căn cứ như trên của bạn đồng thời điều 3 luật xử lý vi phạm hành chính. Như vậy khi đến phòng XNC bạn chỉ cần đưa ra biên bản xử phạt mà sớm hơn 15 ngày kể từ khi bị xử phạt lần 1 là sẽ không bị phạt lần 2. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    chinhlahan (04/12/2014)

0 Thành viên đang online
-