Phạt đến 1 triệu đồng nếu uống rượu, bia tại 09 địa điểm sau

Chủ đề   RSS   
  • #565680 30/12/2020

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87629
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1860 lần


    Phạt đến 1 triệu đồng nếu uống rượu, bia tại 09 địa điểm sau

    Những địa điểm nào không được phép uống rượu, bia? - Luật sư Việt Nam Online

    Các địa điểm không được uống rượu, bia

    Rượu, bia được khuyến cáo là các chất kích thích ảnh hưởng đến sức khỏe con người, gia đình, cộng đồng, an toàn giao thông, trật tự, an toàn xã hội, kinh tế và các vấn đề xã hội khác, vì vậy luôn có những chính sách bảo vệ các đối tượng đặc biệt cũng như quy định nhằm kiểm soát các tác động xấu đến đối tượng khác.

    Theo đó, Luật phòng, chống tác hại của rượu, bia quy định các địa điểm không được uống rượu bia gồm:

    1. Cơ sở y tế.

    2. Cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc.

    3. Cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi.

    4. Cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác.

    5. Cơ sở bảo trợ xã hội.

    6. Nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

    Nghị định 24/2020/NĐ-CP hướng dẫn Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia còn bổ sung các địa điểm công cộng không được uống rượu, bia bao gồm:

    7. Công viên, trừ trường hợp nhà hàng trong phạm vi khuôn viên của công viên đã được cấp phép kinh doanh rượu, bia trước ngày Nghị định này có hiệu lực.

    8. Nhà chờ xe buýt.

    9. Rạp chiếu phim, nhà hát, cơ sở văn hóa, thể thao trong thời gian tổ chức các hoạt động theo chức năng, nhiệm vụ và công năng sử dụng chính của các địa điểm này, trừ trường hợp tổ chức các lễ hội ẩm thực, văn hóa có sử dụng rượu, bia.

    Khoản 2, Điều 30 Nghị định 177/2020/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi uống rượu, bia tại địa điểm không uống rượu, bia theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, nếu sử dụng rượu, bia tại các địa điểm nêu trên sẽ bị phạt từ 500 đến 1 triệu đồng.

    Cập nhật bởi shin_butchi ngày 30/12/2020 11:30:15 SA
     
    1108 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận