Pháp lý liên quan tới chuyển nhượng sàn thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #458142 20/06/2017

    Tranthungvp

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 30 lần


    Pháp lý liên quan tới chuyển nhượng sàn thương mại

    Chào anh/chị,

    Hiện tại em đang tìm hiểu pháp lý liên quan tới sàn thương mại (dịch vụ, văn phòng, kinh doanh thường là tầng 1, 2, 3) thuộc dự tòa nhà chung cư hỗn hợp. Do luật kinh doanh BĐSNhà ở chưa có định nghĩa chính xác về loại này nên xác định một số vấn đề pháp lý trở nên phức tạp. Cụ thể:

    1. diện tích sàn thương mại này sử dụng dụng vào mục đích khác để ở nhưng thuộc dự án nhà ở thì có thuộc đối tượng áp dụng của Luật Nhà ở 2014 hay không?

    2. Nếu không thuộc luật Nhà ở vậy các quy định về tỷ lệ % tiền bảo trì, thời hạn bảo hành a[s dimgk theo quy định nào? (theo Luật Nhà ở tỷ lệ bảo trì là 2% và bảo hành tới 60 tháng);

    3. Quy chế sử dụng nhà chung cư có áp dụng với trường hợp này hay không?

    Rất mong anh/chị cùng thảo luận và tư vấn.

    Trân trọng.

    VPI LAW

    Chuyên về tư vấn kinh doanh thương mại, bất động sản và tố tụng.

    Hotline: 093.633.1826

    Email: tranthunglaw@gmail.com

    website: www.vpilaw.com

     
    5454 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458349   22/06/2017

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi xin đưa ra ý kiến của mình như sau:

    1/ Diện tích sàn thương mại sử dụng dụng vào mục đích khác để ở nhưng thuộc dự án nhà ở thì có thuộc đối tượng áp dụng của Luật Nhà ở 2014.

    vì theo Luật nhà ở: Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

    Phần sở hữu riêng trong nhà chung cư là phần diện tích bên trong căn hộ hoặc bên trong phần diện tích khác trong nhà chung cư được công nhận là sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà chung cư và các thiết bị sử dụng riêng trong căn hộ hoặc trong phần diện tích khác của chủ sở hữu nhà chung cư theo quy định của Luật này.

    2/ Bảo trì nhà chung cư:

    Điều 107. Bảo trì nhà chung cư

    1. Bảo trì nhà chung cư bao gồm bảo trì phần sở hữu riêng và bảo trì phần sở hữu chung. Chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm bảo trì phần sở hữu riêng và đóng góp kinh phí để thực hiện bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư.

    2. Việc đóng góp kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được thực hiện theo quy định tại Điều 108 của Luật này; việc sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung có nhiều chủ sở hữu được thực hiện theo quy định tại Điều 109 của Luật này.

    3. Nội dung bảo trì, quy trình bảo trì và việc quản lý hồ sơ bảo trì nhà chung cư được thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng.

     

    3/  Quy chế sử dụng nhà chung cư có áp dụng với trường hợp này.

    Theo quy định về quy chế quản lý nhà chung cư:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    1. Quy chế này áp dụng đối với nhà chung cư có mục đích để ở và nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp dùng để ở và sử dụng vào các mục đích khác theo quy định tại Luật Nhà ở số 65/2014/QH13 (sau đây gọi chung là Luật Nhà ở), bao gồm:

    a) Nhà chung cư thương mại;

    b) Nhà chung cư xã hội, trừ nhà chung cư quy định tại Khoản 2 Điều này;

    c) Nhà chung cư phục vụ tái định cư;

    d) Nhà chung cư cũ thuộc sở hữu nhà nước đã được cải tạo, xây dựng lại.

    2. Khuyến khích áp dụng các quy định của Quy chế này đối với nhà chung cư cũ thuộc sở hữu nhà nước mà chưa được cải tạo, xây dựng lại. Đối với nhà chung cư xã hội chỉ để cho học sinh, sinh viên và công nhân ở theo hình thức tập thể nhiều người trong một phòng thì không thuộc phạm vi điều chỉnh của Quy chế này

    Vài ý kiến trao đổi bạn, goodluck!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    Tranthungvp (23/06/2017)
  • #458504   23/06/2017

    Tranthungvp
    Tranthungvp

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 30 lần


    Cảm ơn anh,

    Còn vấn đề liên quan tới bảo hành khu vực sàn thương mại có bắt buộc phải áp dụng quy định tại Điều 85 Luật Nhà ở hay không? Vì quy định tại Điều 85 chỉ áp dụng đối với nhà ở không áp dụng đối với nhà chung cư nói chung.

    Trường hợp bên em bảo hành theo thời hạn quy định đối với công trình xây dựng theo Luật Xây Dựng để khớp với thời hạn bảo hành của bên thi công xây dựng Nhà chung cư này có vi phạm gì không?

    Thân!

    Điều 85. Bảo hành nhà ở

    1. Tổ chức, cá nhân thi công xây dựng nhà ở phải bảo hành nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng; tổ chức, cá nhân cung ứng thiết bị nhà ở phải bảo hành thiết bị theo thời hạn do nhà sản xuất quy định.

    VPI LAW

    Chuyên về tư vấn kinh doanh thương mại, bất động sản và tố tụng.

    Hotline: 093.633.1826

    Email: tranthunglaw@gmail.com

    website: www.vpilaw.com

     
    Báo quản trị |