DanLuat 2015

Pháp lý khi mua kiot ở chợ

Chủ đề   RSS   
  • #438410 12/10/2016

    Pháp lý khi mua kiot ở chợ

    Anh/chị cho tôi hỏi về vấn đề mua kiot ở chợ. Hiện tại trong khu vực Hà Đông đang có chợ đang xây, có các thông tin rao "bán" các kiot với giá từ 50-100tr/kiot. Nếu tôi "mua" các kiot đó thì:

    1. Thực chất đó là các hợp đồng thuê kiot dài hạn từ người "bán" hoặc ban quản lý chợ? 

    2. Hợp đồng như vậy thông thường sẽ có hiệu lực trong bao lâu?

    3. Sau khi "mua" như vậy tôi có phải đóng các khoản tiền hàng tháng (dù chưa phát sinh hoạt động kinh doanh)? 

    4. Nếu như phải đóng các loại phí, thì hình thức "mua" này có khác gì hình thức thuê lại kiot thông thường?

    Cám ơn anh/chị tư vấn rất nhiều.

     
    4362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441492   14/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Vấn đề về mua lại ki-ốt bán hàng thì bạn có thể ký nhận sang nhượng điểm kinh doanh hoặc thuê lại điểm kinh doanh đang còn trong thời hạn hợp đồng của thương nhân khác (khoản 1 và khoản 4 Điều 12 Nghị định số 02/2003/NĐ-CP).

    Chính vì vậy, khi mua ki-ốt, bạn phải được sự thông qua của Ban quản lý chợ.

    Nếu có sự đồng ý của Ban quản lý chợ thì bạn có thể làm Hợp đồng sang nhượng địa điểm kinh doanh và đăng ký với Ban quản lý chợ để được tiến hành hoạt động kinh doanh. . Sau khi "mua" như vậy bạn phải đóng các khoản tiền hàng tháng dù chưa phát sinh hoạt động kinh doanh (nếu có). Nếu như phải đóng các loại phí, thì hình thức "mua" này là hình thức thuê lại kiot thông thường.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác hãy gọi Điện thoại trực tiếp với tôi.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    brucelee206 (15/11/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-