Pháp lý dự án nhà thương mại?

Chủ đề   RSS   
  • #554447 06/08/2020

    phongvo1410

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Pháp lý dự án nhà thương mại?

    Kính thưa các Luật sư, nhờ các LS tư vấn cho em về vụ việc sau đây:
     
    Cty em ( chủ đầu tư) đang tiến hành xây dựng nhưng chưa hoàn thiện thiện phần pháp lý dự án ( chưa hoàn thiện và có biên bản nghiệm thu phần móng, cơ sở hạ tầng kỹ thuật). 
     
    Tuy nhiên CTy em tiến hành mở bán dự án khi khi chưa đủ điều kiện quy định tại Điều 55 Luật KD BĐS
     
    - Cty làm phiếu xác nhận giữ chỗ và thu phí giữ chỗ cho dự án đối với khách hàng.
     
    - Tiếp theo họ lại lập một Thoả thuận đặt cọc không hoàn lại để tiến hành bán trước ( phần chi phí từ phiếu giữ chỗ được trừ trực tiếp vào đây) - Rồi ký dự kiến sẽ ký hợp đồng đặt cọc với khách hàng.
     
    - Hợp đồng mua bán của CTy về phần tiến độ thanh toán thì Đợt 1 30% sau khi ký HĐMB, và tổng các đợt tiếp theo là 90%, Đợt cuối khi thông báo bàn giao thì họ thu 10% còn lại ( tổng 100% tại đây) - Bản thân em thấy với tiến độ thanh toán này là chưa phù hợp với Điều 57 LKD BĐS
     
    => Kính mong các luật sư tư vấn giúp e khúc mắc ở các điểm sau:
     
    1. Phiếu giữ chỗ, thoả thuận đặt cọc không hoàn lại -> có phù hợp hay không
     
    2. Họ muốn ký hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng mua bán trước khi hoàn thiện phần móng thì là đúng hay sai 
     
    3. Tiến độ thanh toán của họ có phù hợp hay không.
     
    Cám ơn các Luật sư.
     
    Trân trọng!
     
    349 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongvo1410 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554580   09/08/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư 19/2016/TT-BXD thì điều kiện bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

    Điều 55. Điều kiện của bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh

    1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

    Như vậy, khi Sở Xây dựng xem xét hồ sơ của chủ đầu tư để có văn bản thông báo về việc nhà ở hình thành trong tương lai đủ điều kiện được bán, cho thuê mua thì phải căn cứ vào quy định tại Điều 55 của Luật Kinh doanh bất động sản 2014 để thực hiện.

    Về bảo lãnh trong bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai: Điều 56 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 được áp dụng cho trường hợp trước khi chủ đầu tư dự án bất động sản thực hiện bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, không áp dụng khi chủ đầu tư gửi văn bản đề nghị Sở Xây dựng có thông báo nhà ở hình thành trong tương lai đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

    Để bảo vệ các lợi ích của các bên, pháp luật đặt ra những quy định như một hàng rào pháp lý cần thiết mà ở đó nhà ở hình thành trong tương lai cần phải đáp ứng trước khi được bán ra bên ngoài. Bên cạnh đó, vấn đề bạn đặt ra ở đây là các giao dịch về nhà ở hình thành trong tương lai của bên bạn phải thỏa mãn những điều kiện nhất định ở trên thì mới được phép gia dịch.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.