Pháp luật xử phạt trường hợp này như thế nào??mong các luật sư giúp đỡ!

Chủ đề   RSS   
  • #292980 23/10/2013

    truong269

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Pháp luật xử phạt trường hợp này như thế nào??mong các luật sư giúp đỡ!

    Kính gửi các luật sư!

    Trường hợp của tôi là bán hàng cho các khách hàng (cửa hàng) mặt hàng có giá trị vài trăm đến 1 triệu 1 lần hàng ,tôi lấy danh nghĩa là 1 công ty ,công ty thực chất là 1 công ty ảo chỉ là 1 cái tên do tôi tạo ra để khách hàng tin tưởng nguồn hàng của tôi là nhiều và giá rẻ( công ty thì thường được tin tưởng đặt hàng nhiều hơn là cá nhân).Công ty của tôi tất nhiên không được đăng ký kinh doanh và lợi nhuận hoàn toàn rất ít như kiểu lấy công làm lãi.Tôi lấy tên công ty ảo đó không trùng với bất kì 1 nhãn hiệu công ty nào. Vì hoàn cảnh kinh tế gia đình nên tôi phải nghĩ ra làm như vậy để có nhiều đơn hàng hơn.Và nếu tôi có thành lập công ty thì chi phí để công ty tồn tại chắc chắn sẽ làm tôi chẳng còn đồng tiền lãi nào.

    Vật rất mong các quý luật sư cho tôi lời khuyên và giải đáp chi tiết từng điều luật,là khi bị luật pháp phát hiện,cá nhân tôi sẽ bị xử phạt như thế(xử phạt hành chính và phạt tù)? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    3570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293138   24/10/2013
    Được đánh dấu trả lời

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp này, bạn đã phạm tội kinh doanh trái phép theo Điều 159 BLHS.

    "1. Người nào kinh doanh không có đăng ký kinh doanh, kinh doanh không đúng với nội dung đã đăng ký hoặc kinh doanh không có giấy phép riêng trong trường hợp pháp luật quy định phải có giấy phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm: 

    A) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 153, 154, 155, 156, 157, 158, 160, 161, 164, 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm;

    B) Hàng phạm pháp có giá trị từ một trăm triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    A) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    B) Mạo nhận một tổ chức không có thật;

    C) Hàng phạm pháp có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên;

    D) Thu lợi bất chính lớn.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng."

    Bạn lấy danh nghĩa một công ty ảo nghĩa là bạn đã mạo nhận một tổ chức không có thật để kinh doanh. Do đó, bạn có thể sẽ bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 

    Trân trọng. 

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    truong269 (24/10/2013) admin (30/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com