DanLuat 2015

Phần vốn góp của thành viên công ti TNHH xử lý thế nào khi họ chết?

Chủ đề   RSS   
  • #315128 23/03/2014

    rubi_lovely94

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phần vốn góp của thành viên công ti TNHH xử lý thế nào khi họ chết?

    Xin hỏi Luật sư vấn đề như sau:

    Một thành viên của 1 công ti TNHH (ông này góp 1 tỉ tiền vốn) mất

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 45 của Luật doanh nghiệp: “Trong trường hợp thành viên

    là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì người thừa kế theo di chúc hoặc

    theo pháp luật của thành viên đó là thành viên của công ty.”, 

    Nhưng người thừa kế của họ lại thuộc đối tượng không được quyền  thành lập, quản lý doanh nghiệp

    vậy phần vốn góp sẽ được xử lý như nào ạ?

     
    2208 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315243   24/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Theo mình thì góp vốn chưa chắc đã là quản lý doanh nghiệp. Còn trường hợp này thì họ có thể bán phần vốn góp cho thành viên khác chứ không được đứng tên làm thành viên thành lập công ty.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-