Phần thưởng cho nhân viên từ chương trình rút thăm trúng thưởng tính thuế TNCN như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #545114 30/04/2020

    ngoctien188

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phần thưởng cho nhân viên từ chương trình rút thăm trúng thưởng tính thuế TNCN như thế nào?

    Em có vướng mắc như sau: Công ty có tổ chức cuộc thi cho Người lao động trong công ty. Phần thưởng có giá trị là là 15.000.000 VND. Người lao động có thể lựa chọn nhận giải thưởng bằng:
    1. Tiền mặt
    2. Quà
    Vậy Người lao động bị tính thuế TNCN như thế nào trong hai trường hợp trên?
    2. Trong tiệc cuối năm của công ty, có chương trình rút thăm trúng thưởng. NLĐ nhận được phần quà trị giá 15.000.000 VND.
    Vậy Người lao động bị tính thuế TNCN như thế nào?
    Xin cảm ơn các anh/chị.
     
    270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545135   30/04/2020

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1013)
    Số điểm: 9868
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 248 lần


    Về hai trường hợp như chị nêu - bản thân NLĐ có thu nhập - thì NLĐ đương nhiên sẽ phải chịu thuế TNCN (nhận thưởng bằng tiền hay bằng quà thì thuế TNCN đều như nhau); vấn đề khác biệt ở đây chỉ là việc áp dụng cách tính thuế với thu nhập nào:

    - Nếu công ty chị xác định phần thưởng này được chi từ quỹ lương của công ty vậy thì đây là 1 khoảng thu nhập từ tiền lương, tiền công của NLĐ, và sẽ cộng chung vào khoản thu nhập từ tiền lương tiền công để tính thuế TNCN theo bảng lũy tiến (có tính giảm trừ gia cảnh).

    - Nếu công ty xác định phần thưởng (cuối năm - từ chương trình rút thăm trúng thưởng) được trích từ tiền lợi nhuận sau thuế của công ty (tức là không đưa vào chi phí) thì phần thưởng này sẽ xác định là thu nhập từ quà tặng, và thuế TNCN sẽ tính theo mức sau:

    Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

    "Điều 16. Căn cứ tính thuế từ thừa kế, quà tặng

    Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

    1. Thu nhập tính thuế

    Thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận. Giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng được xác định đối với từng trường hợp, cụ thể như sau:

    ...

    2. Thuế suất: Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%."

    Trường hợp cá nhân này nhận thưởng bằng hiện vật thì công ty cũng sẽ phải quy cụ thể giá trị của khoản hiện vật này để tính thuế TNCN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    cctq10 (25/05/2020)
  • #545167   30/04/2020

    Tại khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì Thu nhập từ trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức là khoản thu nhập chịu thuế.
     
    Ở đây thu nhập, mình hiểu là khoản thu bằng tiền và có thể hiểu nếu rút thăm bằng phần quà thì không tính thuế (trừ một số quà tặng được quy định cụ thể tại khoản 10 Điều 2 Thông tư này), còn nếu quà bằng tiền mặt thì đây là khoản thu nhập chịu thuế. Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân phải nộp được quy định chi tiết tại Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC.
     
    Báo quản trị |