DanLuat 2015

Phân định thẩm quyền khắc phục hậu quả

Chủ đề   RSS   
  • #451840 15/04/2017

    hung1991hp

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Phân định thẩm quyền khắc phục hậu quả

    Các bác cho em hỏi có quy định nào về phân định thẩm quyền trong việc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả không? Có căn cứ vào thẩm quyền hình thức xử phạt chính không? và quy định ở đâu?

    VD: hành vi vi phạm hành chính có hình phạt chính là phạt tiền đến 50 triệu đồng thuộc thẩm quyền của cấp huyện (không thuộc cấp xã), và biện pháp khắc phục hậu quả là tháo dỡ công trình vi phạm nhưng hết thời hiệu xử phạt nên chỉ áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả. Việc khắc phục hậu quả này Chủ tịch UBND xã cũng có thể thực hiện. Vậy Chủ tịch UBND xã có thể ra Quyết định khắc phục hậu quả được không?

    Cảm ơn các bác!

     
    3767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452124   19/04/2017

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    hung1991hp viết:

    Các bác cho em hỏi có quy định nào về phân định thẩm quyền trong việc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả không? Có căn cứ vào thẩm quyền hình thức xử phạt chính không? và quy định ở đâu?

    VD: hành vi vi phạm hành chính có hình phạt chính là phạt tiền đến 50 triệu đồng thuộc thẩm quyền của cấp huyện (không thuộc cấp xã), và biện pháp khắc phục hậu quả là tháo dỡ công trình vi phạm nhưng hết thời hiệu xử phạt nên chỉ áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả. Việc khắc phục hậu quả này Chủ tịch UBND xã cũng có thể thực hiện. Vậy Chủ tịch UBND xã có thể ra Quyết định khắc phục hậu quả được không?

    Cảm ơn các bác!

    Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi tôi xin trả lời như sau:

    Mỗi một lĩnh vực có 1 văn bản điều chính khác nhau. do đó, với câu hỏi của bạn tôi không thể liệt kê hết cho bạn. Tuy nhiên với phần ví dụ của bạn thì có thể hiểu là vi phạm hành chính này là trong lĩnh vực xây dựng. Bạn có thể tìm đọc các văn bản sau:

    1. Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 (nếu hành vi vi phạm xảy ra từ ngày 01.7.2013)

    2. Nghị định 121/2013/NĐ-CP

    3. Nghị định 180/2007/NĐ-CP

    4. Thông 02/2014/TT-BXD

    Chủ tịch UBND xã có thể ra Quyết định khắc phục hậu quả buộc tháo dỡ công trình vi phạm theo quy định tại Điều 38 Luật xử lý vi phạm hành chính.

    Lưu ý với bạn, trong xử lý vi phạm hành chính thì không sử dụng thuật ngữ "hình phạt" bạn nhé. 

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    hung1991hp (25/04/2017)

0 Thành viên đang online
-