PHÂN CHIA TÀI SẢNTRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #200263 11/07/2012

    dnhoatuong

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    PHÂN CHIA TÀI SẢNTRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN

    Xin chào luật sư.

    Tôi có một đời vợ có 02 người con vợ tôi mất đi tôi gá nghĩa với người vợ sau từ năm 1977(không ĐKKH) bà có một người con riêng, chúng tôi không có con chung. khi về sống chung tôi đã có một số đất ruộng, trong thời gian chung sống chúng tôi đã tạo lập thêm một số đất nữa khỏang 50 công (50.000m2).Do công việc làm ăn tôi muốn được tự chủ hơn trong công việc mà không bị ngăn cản phía vợ nên tôi muốn chia phân tòan bộ số diện tích đất trên, (chia tài sản nhưng không ly hôn, , ly thân) vậy xin luật sư vui lòng tư vấn giúp tôi:

    1/ Việc phân chia tài sản trên được phân chia thế nào? vì tất cả số đất trên mới được cấp giấy CNQSDD cho hộ gia đình mang tên tôi.

    2/ Khi về sống chung thì con riêng của hai vợ cồng chúng tôi còn nhỏ (lớn nhất 13 tuổi) hiện vợ chồng tôi đang sống chung với người con riêng của bà và chung hộ khẩu, vậy khi phân chia tài sản chúng tôi có phải chia cho cháu không? nếu phải chia thì tỷ lệ chia ra sao? hai nguời con riêng của tôi có được chia phần trong khối tài sản ấy không (con riêng của tôi không cùng chung hộ khẩu với tôi)

    Rất mong luật sư giúp tôi hiểu rõ hơn, xin chân thành cám ơn

     
    3990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200651   13/07/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    1/ Theo Điều 43 khoản 3 mục b của Nghị định 181 ngày 29/10/2004 về thi hành Luật Đất đai qui định: “Trường hợp hộ gia đình sử dụng đất là tài sản chung của cả hộ gia đình thì giấy chứng nhận chỉ ghi tên chủ hộ”.

    Theo qui định tại các Điều 106, Điều 108 và Điều 109 BLDS năm 2005, “Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, tài sản do các thành viên cùng nhau tạo lập...;"

    Vì vậy, trong trường hợp của bạn thì cho dù bạn là chủ hộ thì quyền sử dụng đất của bạn bằng với các thành viên khác trong hộ.

    Nếu tại thời điểm được cấp giấy chứng nhận mà hộ bạn có 3 người thì bạn chỉ có 1/3 khối tài sản chung này...

    Việc phân chia này thì các bên có quyền tự thỏa thuận với nhau. Nếu các bên không thỏa thuận được với nhau thì có quyền yêu cầu Tòa án nơi có bất động sản phân chia tài sản chung của hộ gia đình.

     

    2/ Trong trường hợp này thì người con riêng sẽ được hưởng với tư cách  là thành viên của hộ gia đình và có thể phần tài sản này tương đương với bạn.

    Còn 02 con riêng của bạn thì không có quyền được hưởng vì tài sản này cấp cho hộ gia đình nhưng họ không phải là thành viên của hộ

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com