Phân chia tài sản và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Chủ đề   RSS   
  • #288464 26/09/2013

    deloitte

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2009
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 840
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 4 lần


    Phân chia tài sản và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Kính gửi luật sư,

    Hiện nay, gia đình tôi có một mảnh đất có diện tích 176m2 do ông nội đã mất để lại. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vẫn đứng tên ông nội. Ông nội tôi không có di chúc để lại.

    Ông nội tôi có 2 người con là bác trai tôi và bố tôi. Hiện mỗi người đang sử dụng 1 nửa diện tích mảnh đất. Nhưng vì bác tôi đã tách sổ hộ khẩu nên sổ đỏ vẫn do bố tôi giữ và quản lý ( bố mẹ tôi chung sổ hộ khẩu với ông bà nội).

    Nhưng vì bố mẹ tôi không có con trai, bố mẹ tôi sợ sau khi bố mẹ tôi mất sẽ xảy ra tranh chấp đất đai giữa anh họ tôi và chị em tôi. Mặc dù tôi có giải thích là quyền thừa kế của bố tôi và bác trai tôi là như nhau nên khi bố mẹ tôi có mất thì chúng tôi vẫn có quyền thừa kế ngang hàng với các anh chị họ tôi. Song bố mẹ tôi vẫn muốn tách biệt quyền thừa kế mà ông nội để lại.

    Vậy nên tôi xin phép được nhờ sự tư vấn của luật sư, lý giải của tôi về quyền thừa kế có chính xác chưa ạ? Và tôi cần phải làm những thủ tục gì để phân chia rõ ràng tài sản mà ông nội để lại, tránh tranh chấp sau khi bố mẹ và bác tôi mất đi. 

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    4776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288520   27/09/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Trước tiên bạn cung cấp cho tôi các tài liệu, chứng cứ và những thông tin như sau:

    1./. Ông nội bạn mất năm nào? Bà nội của bạn còn sống hay đã mất?

    Về nguyên tắc khi ông nội bạn mất thì bác trai và bố bạn phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế ông nội bạn mất để lại. Theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 quy định như sau:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Như vậy chiếu theo quy định viện dẫn trên khi ông nội bạn mất thì phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế phần tài sản không nội bạn để lại.

    Trình tự khai nhận di sản thừa kế

    Trước tiên: Bạn chuẩn bị hồ sơ ra Văn phòng công chứng để làm thủ tục khai nhận di sản thưa kế gồm có;

    - Giấy chứng tử;

    - Giấy khai sinh của các con;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Giấy chứng nhận quyền sở hữu tài sản khác;

    - Bản sao chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu;

    - Sơ yếu lý lịch (tùy từng trường hợp);

    Sau đó Văn phòng công chứng sẽ soạn thỏa cho bạn Thông báo niêm yết việc khai nhận Di sản thừa kế bạn đi niêm yếu tại xã phường. Sau khi có xác nhận của xã phường về việc niêm yết trên bạn tiến hành thủ tục lập Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế!

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    heart_ice (30/09/2013)
  • #288625   27/09/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    - Thứ nhất: ông nội bạn mất không để lại di chúc do đó, di sản là mảnh đất trên sẽ được chia theo pháp luật (chia đều cho các đồng thừa kế hàng thứ 1 gồm bố mẹ, vợ, chồng và các con của người mất) theo trường hợp của bạn là có bố bạn và bác. như vậy chia đôi là đúng.

    - Thứ hai: bác bạn đã tách thửa vì vậy giờ bố mẹ bạn nên đi làm sổ đỏ 1/2 mảnh đất ông nội để lại đó để tránh tranh chấp không đáng có phát sinh sau này. Sau khi mảnh đất đã đứng tên bố mẹ bạn thì sau này chỉ thuộc về chị em bạn thôi, anh chị họ không có quyền thừa kế theo pháp luật ở hàng 1 nhé.

    Về thủ tục theo đúng quy định bố bạn và bác bạn phải kê khai di sản thừa kế của ông nội bạn tại phòng Công chứng kèm theo biên bản thỏa thuận phân chia di sản của 2 người, rồi mới làm đc sổ đỏ, nh hiện nay bác bạn đã tách thửa làm đc sổ đỏ. nên giờ bố bạn liên hệ với UBND xã để làm thủ tục nhé.

     

     

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    deloitte (29/09/2013)
  • #288636   27/09/2013

    deloitte
    deloitte

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2009
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 840
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 4 lần


    Thưa luật sư,

    Hiện tại, bà nội tôi đã mất. 

    Bố tôi cũng vừa làm lại giấy chứng tử cho ông và bà nội. Trên sổ hộ khẩu cũng đã ghi là đã mất.

    Cả bố và bác tôi đều không muốn đi làm thủ tục thừa kế tài sản ông nội để lại. Vì 2 ông cho rằng vẫn ở đất của ông nội để lại, không bán nên không muốn làm.

    Nếu hiện tại tôi muốn phân tách tài sản rõ ràng của nhà tôi và nhà anh họ (hiện đang ở cùng mảnh đất), tách biệt sổ đỏ rõ ràng của 2 nhà. Tôi vẫn phải đi làm thủ tục kế thừa tài sản như luật sư đã nói phải không ạ? Mà tôi đi làm có được hay không hay phải bố và bác trai đi làm? Chi phí có mất nhiều không ạ?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #289532   03/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Việc khai nhận di sản thừa kế phải do các đồng thừa kế đi làm (tức bố bạn và bác bạn) chứ bạn không đi làm được nhé, bạn liên hệ Phòng công chứng ở địa phương để biết rõ về mức chi phí.

    Thân!

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com