Phân chia tài sản thừa kế khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #229350 26/11/2012

    ha.n.n

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản thừa kế khi ly hôn

     

    Kính gửi Luật sư,
    Năm 2010, tôi được Mẹ tôi lập di chúc cho thừa kế một căn nhà. Trên hợp đồng cho tặng nêu rõ người được tặng là tôi. Vậy, căn nhà tôi được thừa kế có là tài sản chung của tôi và chồng không? Khi ly hôn, căn nhà thừa kế của tôi có phải chia một nửa cho chồng tôi không?
    Chân thành cảm ơn Luật sư.
    Trân trọng
    An
     
    14209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229560   27/11/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu di chúc mẹ bạn để lại căn nhà cho bạn thì là tài sản riêng của bạn ( chỉ phát sinh quyền thừa kế sau khi mẹ bạn mất) cho dù lúc đó bạn đã có chồng hay không? Trừ khi có thỏa thuận nhập khối tài sản riêng của bạn vào khối tài sản chung.

    Do vậy  khi ly hôn Tòa sẽ không phân chia tài sản riêng của vợ hoặc chồng, của ai thì người ấy giữ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #230277   30/11/2012

    namlongholidays
    namlongholidays

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Bạn!

    Vấn đề của Bạn mình xin có góp ý để bạn tham khảo thêm nhe.

    Theo quy định điều 99 LHN&GD có ghi:

    Điều 99. Giải quyết quyền lợi của vợ, chồng khi ly hôn trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên

    Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên đã được đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn, nhà ở đó vẫn thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà, nhưng phải thanh toán cho bên kia một phần giá trị nhà, căn cứ vào công sức bảo dưỡng, nâng cấp, cải tạo, sửa chữa nhà.
    _____________________________________________________
     Như vậy khi ly hôn cơ quan có thẩm quyền sẽ căn cứ vào di chúc thừa kế để của bạn để ra quyết định, nếu tài sản đó của mẹ bạn để lại theo di chúc thì bạn vẫn được quyền sở hữu nó và sẽ trả cho chồng bạn 1 phần giá trị ( theo thỏa thuận) coi như chi phí nâng cấp, cải tạo nhà cửa lúc còn ở với nhau.
    Chào thân ái 1

    Sinh viên đại học luật năm 4

     
    Báo quản trị |  
  • #230934   04/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn được luathason tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì

    "Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó."

    Như vậy, nếu di chúc của mẹ bạn cho bạn căn nhà đó thì tài sản đó là tài sản riêng của bạn. Bạn có thể nhập hoặc không nhập tài sản đó vào tài sản chung của vợ chồng. Trong trường hợp ly hôn thì tái sản đó bạn không phải chia cho chồng bạn.

    Thân! (D)

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
  • #231353   05/12/2012

    thamtutu90vn
    thamtutu90vn

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Di chúc của cô bạn nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây thì được coi là di chúc hợp pháp:

     

     

    Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Di chúc ngoài được công nhận là di chúc hợp pháp thì di chúc còn phải thực hiện được tức là có hiệu lực, cụ thể di chúc phải có đủ nội dung mà pháp luật quy định, người làm chứng phải thuộc những trường hợp được phép làm chứng nếu là di chúc miệng hoặc di chúc của người bị hạn chế về thể chất, người không biết chữ. Bạn có thể tham khảo Điều luật mà bạn   đã trích dẫn ở trên

    Nếu không có bất cứ sự tranh chấp nào, những người thân trong gia đình thỏa thuận thống nhất sẽ chia di sản thừa kế theo di chúc thì bạn có thể nhận được di sản thừa kế thông qua di chúc, không cần ra cơ quan công chứng hoặc chứng thực của UBND. Nếu có sự tranh chấp, không đồng ý chia theo di chúc thì bạn có thể nhờ Tòa án giải quyết

    Chúc bạn thành công.

    Sống để trở thành một phần của pháp luật

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ