Phân chia tài sản thừa kế của bố mẹ giữa 5 anh em

Chủ đề   RSS   
  • #193861 14/06/2012

    Nguyenducmanh.videc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản thừa kế của bố mẹ giữa 5 anh em

    Gia đình tôi có 5 người anh em. Bố mẹ tôi mất tháng 4 năm 1991 ko để lại di chúc về tài sản 2 mảnh 450m2 được nhà nước cấp năm 1958.năm 1998 anh anh tôi nộp đơn ra UBND Quận Tây hồ và khai là được bố mẹ tôi cho ( Không có giấy tờ làm chứng ) và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    năm 2003 tôi mới biết và làm đơn gửi UBND Phường Xuân La và Phường xuân la đã tổ chức họp hoà giải . Trong biên bản hoà giải năm 2006 các anh tôi đều công nhận di sản thừa kế của bố mẹ tôi chưa được chia. nhưng chưa thoả thuận được phương án chia.

    Xin hỏi luật sư : Tôi có quyền được hưởng di sản của bố mẹ tôi để lại hay ko ? Tôi có thể khởi kiện ra toà để chia di sản căn cứ vào biên bản hoà giải tại UBND phường năm 2006 có được ko?
     
    5518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193868   14/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì cha mẹ bạn chết không để lại di chúc, vì thế theo quy định của bộ luật dân sự 2005 tài sản của cha mẹ bạn sẽ phải chia cho các đồng thừa kế theo quy định tại Điều 676 bộ luật dân sự 2005. Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
    Việc anh trai bạn tự ý làm giấy chứng nhận QSDĐ vốn là thuộc quyền sở hữu của cha mẹ bạn là sai pháp luật, bạn và các đồng thừa kế còn lại có quyền yêu cầu Tòa án có thẩm quyền hủy giấy chứng nhận QSDĐ trên. Đồng thời yêu cầu Tòa án chia thừa kế theo pháp luật đối với tài sản do cha mẹ bạn để lại. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #193888   14/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


               Chào bạn! Do trường hợp trên của bạn đã hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế theo quy định Bộ luật dân sự 2005 tại Điều 645 là 10 năm. Nhưng nếu các hàng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và xác đinh quyền sử dụng mảnh đất trên là tài sản chung thì yêu cầu tòa án chia tài sản chung theo hướng dẫn tại Nghị quyết số 02/2004 tại mục 2.4.

    2.4. Không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

    a. Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và cần phân biệt như sau:

    a.1. Trường hợp có di chúc mà các đồng thừa kế không có tranh chấp và thoả thuận việc chia tài sản sẽ được thực hiện theo di chúc khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo di chúc.

    a.2. Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thảo thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.

    a.3. Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.

    b. Trường hợp người chết để lại di sản cho các thừa kế nhưng các thừa kế không trực tiếp quản lý, sử dụng mà di sản đó đang do người khác chiếm hữu bất hợp pháp hoặc thuê, mượn, quản lý theo uỷ quyền... thì các thừa kế có quyền khởi kiện người khác đó để đòi lại di sản. 

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #321832   07/05/2014

    Cha mẹ tôi có 1 miếng đất do cha mẹ cùng đứng tên. Cha mẹ tôi có 6 người con. Anh tôi mất năm 2004 và có 2 người con. Cha tôi mất năm 2008. Vừa qua, các anh em lên phòng công chứng để ủy quyền cho 1 người chị làm thủ tục tách thửa, chuyển tên Giấy chứng nhận QSĐ cho mẹ tôi, nhưng 2 đứa cháu con người anh đã mất không chịu ký tên. Xin hỏi:

    1. Trường hợp này giải quyết như thế nào.

    2. Về quyền lợi của các anh em trong gia đình và mẹ tôi đối với miếng đất được chia như thế nào

     
    Báo quản trị |  
  • #323041   13/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo Luật dân sự 2005, việc chia di sản thừa kế theo luật trong trường hợp này như sau:

    1. Do anh trai mất trước cha bạn nên 2 cháu con ông anh này được hưởng thừa kế thế vị theo luật, do đó khi chia di sản thừa kế 1/2 miếng đất thuộc quyền sở hữu ông nội để lại thì hai cháu này được chia phần cha cháu đã mất , do đó cần làm rõ phần chia này là theo luật là 1/7 giá trị di sản thừa kế do ông nội để lại là 1/14 giá trị miếng đất do đó mỗi cháu hưởng 1/28 giá trị di sản do ông nội để lại.

    2.  Các anh chị em gồm 6 người và mẹ bạn mỗi người được chia 1/7 giá trị di sản thừa kế theo luật do cha bạn để lại là 1/2 giá trị miếng đất. Riêng mẹ cháu sở hữu 1/2 giá trị miếng đất + 1/7 giá trị 1/2 miếng đất thuộc quyền sở hữu chồng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #323086   14/05/2014

    luật sự cho hỏi thêm

    Trong gia đình tất cả đều chấp nhận ký tên đồng ý cho mẹ đứng tên trên GCNQSDĐ nhưng riêng 2 cháu không chịu ký.

    Trường hợp này giải quyết như thế nào?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869