PHÂN CHIA TÀI SẢN THỪA KẾ

Chủ đề   RSS   
  • #269771 17/06/2013

    mailan_phamho

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    PHÂN CHIA TÀI SẢN THỪA KẾ

    Xin chào luật sư!

    Xin cho tôi được hỏi vấn đề về thừa kế tài sản như sau:

    Ông cố ngoại của tôi có 4 người con: 2 gái, 2 trai. Ông ngoại và ông bác của tôi đã mất, còn bà cô đầu và bà cô út. Ông cố ngoại tôi mất đã hơn 20 năm và có để lại cho con cháu 1 căn nhà. Nhà đã có sổ đỏ. Nay mọi người đồng ý bán căn nhà để chia.

    Hiện tại, bà cô đầu không có gia đình đang sống tại căn nhà này và hàng năm đóng thuế đất.

    Ông bác đã mất của tôi có 2 đời vợ, vợ trước có 1 con gái (con gái đã mất và có chồng, 2 đứa con trai; vợ trước còn sống),đã li hôn vợ trước và lấy vợ sau và có 3 người con. 

    Ông ngoại tôi đã mất, bà ngoại còn sống và có 4 người con.

    Bà cô út còn sống, còn chồng và có 2 người con.

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề tài sản mà ông cố tôi để lại được phân chia như thế nào? Sau khi phân chia tài sản, phần tài sản mà ông bác tôi được nhận sẽ được phân chia như thế nào? Mong quý luật sư tư vấn thêm cho tôi thủ tục để bán nhà.

    Rất mong được sự giúp đỡ của quý luật sư, tôi chân thành cảm ơn!

     
    5894 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269911   18/06/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp, nếu các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do ông cố ngoại để lại chưa chia, đến nay có nguyện vọng chia thừa kế theo pháp luật thì suất của mỗi người được hưởng theo quy định tại Điều 676 Bộ Luật dân sự năm 2005 như sau:

    1. Di sản thừa kế của ông cố ngoại bạn được phân chia đều cho 04 người con gồm: Ông ngoại, ông bác, bà cô đầu và bà cô út. Mỗi người được 1/4 di sản.

    2. Phần di sản mà ông bác của bạn đã mất được nhận sẽ được phân chia đều cho 05 người thừa kế gồm: Con gái với người vợ trước, người vợ sau và ba người con với người vợ sau.

    Phần di sản mà người con gái (đã mất) với người vợ trước của ông bác bạn chia đều cho 04 người thừa kế gồm: Mẹ (người vợ cả đã ly hôn với ông bác), chồng và 02 người con.

    3. Để căn nhà được bán, các đồng thừa kế phải thực hiện thủ tục lập văn bản khai nhận di sản thừa kế (có công chứng), đăng ký quyền sở hữu xong thì những người có tên trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở mới thực hiện thủ tục bán căn nhà đó được.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #270455   20/06/2013

    senanguyen90
    senanguyen90

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phải chia ra 2 trường hợp: 

    - Nếu ông cố bạn chết trước những người con thì sẽ giải quyết như câu trả lời của luật sư lsduclong

    - Nếu ông cố bạn chết sau hoặc cùng thời điểm với những người kia hoặc 1 trong những người kia  thì các con của họ được hưởng kế vị, bao gồm:

    + Ông bác: 4  người con được hưởng thế vị

    + Ông ngoại bạn: 4  người con của ông ngoại

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.