DanLuat 2015

Phân chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #77584 06/01/2011

    sad.love.1102

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản thừa kế

    Bố mẹ em lấy nhau năm 1988 . năm 1990 thì  sinh ra em. Năm 2003 do không hợp nhau bố mẹ em ly hôn, em sống với mẹ, bố mẹ em khi sống với nhau thì có 4 sào ruộng thì lúc chia tài sản mỗi người 1 nửa, năm 2009 bố em lấy vợ khác. năm 2010 bố em mất.

    vậy cho em hỏi là em có được nhận tài sản thừa kế của bố em để lại không? em xin cám ơn.

     
    3225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78403   11/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!
    Vấn đề "hôn nhân" giữa bố mẹ bạn không làm thay đổi mối quan hệ giữa bạn và bố bạn (cha, con).
    Vì vậy khi bố bạn mất, nếu bố bạn không để lại di chúc thì bạn sẽ được một suất thừa kế được chia theo pháp luật (bạn không nói rõ là gia đình mới gồm bao nhiêu thành viên nên tôi chưa thể tư vấn cụ thể cho bạn được).
    Hiện tại bạn đã 21 tuổi, vì vậy nếu bố bạn có để lại di chúc (hợp pháp) nhưng trong di chúc thì không thể hiện việc bạn được hưởng di sản thừa kế, hay bố bạn có nêu việc bạn không được nhận phần di sản thừa kế (truất quyền thừa kế của bạn) thì bạn sẽ không được nhần phần di sản thừa kế.
    Trân trong!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #78410   11/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (984)
    Số điểm: 15990
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Nếu sad.love.1102 Đã hỏi cách chia thì Betoan89 đoán rằng Bố bạn đã không để lại di chúc, vì nếu để lại di chúc thì chia theo di chúc rồi (trừ những trường hợp di chúc không có hiệu lực)

    Và không có di thì chúng ta chia theo pháp luật thôi.

    Bạn không nói rõ gia đình bạn gồm những ai, không thể chia cụ thể được
     Nhưng bạn có thể xem vào đây để đối chiếu với trường hợp của gia đình bạn:

    Hàng thừa kế thứ nhất:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    .....

    Vì chưa có thông tin cụ thể nên chưa chia được rõ ràng nên nếu bạn muốn thì cung cấp thêm thông tin còn thiếu ở trên bạn nhé, rồi mình sẽ chia cụ thể cho bạn.

    chào bạn.


    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #79635   17/01/2011

    sad.love.1102
    sad.love.1102

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BeToan89 viết:
    Nếu sad.love.1102 Đã hỏi cách chia thì Betoan89 đoán rằng Bố bạn đã không để lại di chúc, vì nếu để lại di chúc thì chia theo di chúc rồi (trừ những trường hợp di chúc không có hiệu lực)

    Và không có di thì chúng ta chia theo pháp luật thôi.

    Bạn không nói rõ gia đình bạn gồm những ai, không thể chia cụ thể được
     Nhưng bạn có thể xem vào đây để đối chiếu với trường hợp của gia đình bạn:

    Hàng thừa kế thứ nhất:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật 

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    .....

    Vì chưa có thông tin cụ thể nên chưa chia được rõ ràng nên nếu bạn muốn thì cung cấp thêm thông tin còn thiếu ở trên bạn nhé, rồi mình sẽ chia cụ thể cho bạn.

    chào bạn.



    cám ơn bạn , tại vì mình thắc mắc , vì những người ở làm về phân chia tài sản ở xã mình họ nói rằng khi bố mẹ mình ly hôn thì đã chia tài sản với mẹ mình ,  thì khi bố minh mất mình không được nhận thừa kế , gia đình mình có 1  mình mình , bố mình có đăng kí kết hôn với một người khác , vây bạn cho mình hỏi là mình có được nhận thừa kế ko ? cám ơn :D
     
    Báo quản trị |  
  • #79667   18/01/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Gửi sad.love,

    Hiya đồng ý với câu trả lời của bạn nnkhuy. Vì:Vấn đề "hôn nhân"  (tức là tình trạng hôn nhân - dù có li hôn, li thân hay....) giữa bố mẹ bạn không làm thay đổi mối quan hệ giữa bạn và bố bạn (cha, con). Do đó, nếu bố bạn không để lại di chúc thì bạn sẽ được một suất thừa kế được chia theo pháp luật (bạn không nói rõ là gia đình mới gồm bao nhiêu thành viên nên tôi chưa thể tư vấn cụ thể cho bạn được).
    Bạn sẽ không được quyền hưởng thừa kế khi " bố bạn có để lại di chúc (hợp pháp) nhưng trong di chúc thì không thể hiện việc bạn được hưởng di sản thừa kế, hay bố bạn có nêu việc bạn không được nhận phần di sản thừa kế (truất quyền thừa kế của bạn) thì bạn sẽ không được nhần phần di sản thừa kế."
    Hi,hi, xin lỗi bạn nnkhuy vì đã sử dụng lại lập luận của bạn để giúp sad.love hiểu rõ thêm.

    Thân chào,
    D.T.L



    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-