DanLuat 2015

Phân chia tài sản thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #407470 23/11/2015

    Phanhonghoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản thừa kế

    Chào Luật sư:

    Tôi nhờ LS tư vấn giúp tôi vấn đề sau, ông Nội tôi là Phan Văn Đối có 4 người con là:

    - Phan Văn Nối ;

    - Phan Thị Huyền

    - Phan Văn Chiêu (bố tôi)

    - Phan Thị Nương

    Ông nội tôi mất năm 1965 để lại 1 căn nhà, căn nhà này hiện đã có chủ quyền và giấy chủ quyền ghi như sau : "Bà Phan Thị Nương đứng tên đại diện đăng trình cho tài sản thừa kế  của Ông Phan Văn Đối". hiện nay căn nhà này bà Nương đang cho thuê, bà hoàn toàn không ở và cũng không có nhu cầu ở vì đã có nhà riêng ở quận Tân Bình.

    Ba tôi đã mất, bác Nối cũng mất (không có vợ con), cô Huyền cũng mất (nhưng có đông con cháu), nay tôi muốn hỏi gia đình tôi có thể đòi lại một phần tài sản thừa kế của căn nhà trên hay không, nếu có thể thì tôi phải làm gì?

     

     
    1767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413737   19/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Thời hiệu chia thừa kế là 10 năm kể từ ngày người để lại di sản thừa kế mất,  trường hợp này ông bạn mất từ năm 1965 mà đền bây giờ mới đòi chia thừa kế thì hết thời hiệu rồi, nếu khởi kiện ra tòa thì tòa chỉ chia theo tài sản chung dựa trên công sức đóng góp của những ai bảo quản và gìn giữ nhà từ trước đến giờ.

    Nên tốt nhất để tránh um sùm thì mọi người trong gia đình nên ngồi lại thỏa thuận với nhau chia như chia thừa kế trước đó thì tốt hơn.

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Bộ luật Dân sự 2005

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-