Phân chia tài sản sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #502084 14/09/2018

    Lethuyhy

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phân chia tài sản sau ly hôn

    Mọi người cho tôi hỏi: tôi và chồng đã ly hôn, phần phân chia tài sản chúng tôi tự thoả thuận và dùng giấy viết tay làm bằng chứng, có nhờ hàng xóm chứng kiến và ký tên làm chứng, tuy nhiên không công chứng. Vậy giấy này có giá trị không và nếu xảy ra tranh chấp thì có thể dùng làm bằng chứng không? Tôi xin cảm ơn!
     
    7905 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lethuyhy vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (22/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502086   14/09/2018

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Vâng chào ban, rất cảm ơn thắc mắc của bạn. Với các thông tin bạn đã nêu chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Theo bạn trình bày thì bạn và chồng bạn đã ly hôn và phân chia tài sản chung bằng giấy viết tay và có sự chứng kiến và làm chứng của hàng xóm. Bạn thắc mắc là giấy này có giá trị không và nếu xảy ra tranh chấp thì có thể dùng làm bằng chứng không?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 38 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân:

    “1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.”

    Như vậy, hai vợ chồng bạn khi thỏa thuận với nhau về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân thì hai bạn phải làm thủ tục ký kết văn bản thỏa thuận về việc chia tài sản chung của vợ chồng. Theo quy định của pháp luật nêu trên hình thức của thỏa thuận này là phải được lập thành văn bản, được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật. Có nghĩ là trong trường hợp tài sản phân chia là động sản phải đăng ký quyền sở hữu, bất động sản, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì văn bản thỏa thuận phân chia tài sản này phải được công chứng theo quy định của pháp luật. Còn đối với các loại tài sản khác thì không bắt buộc công chứng mà chỉ là do thỏa thuận giữa hai vợ chồng bạn hoặc do yêu cầu của một bên muốn công chứng văn bản phân chia tài sản chung này. Như vậy nếu thuộc vào trường hợp pháp luật quy định phải công chứng mà vợ chồng bạn không công chứng sẽ ảnh hưởng đến việc thực hiện các giao dịch sau này và khi xảy ra tranh chấp rất có thể thỏa thuận phân chia tài sản chung giữa hai vợ chồng bạn sẽ vô hiệu khi không tuân thủ mặt hình thức theo quy định của pháp luật. Khi xảy ra tranh chấp thì văn bản mà hai vợ chồng đã thỏa thuận cũng là một chứng cứ nhưng phải tùy vào mục đích và yêu cầu khởi kiện.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với thắc mắc của bạn.

    (chuyên viên pháp lý)

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #502718   20/09/2018

    Với câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Nếu thỏa thuận phân chia tài sản của vợ chồng bạn sau thời kỳ hôn nhân không vi phạm các điều cấm của luật, không xâm phạm, ảnh hưởng tới quyền lợi ích của người thứ ba thì đương nhiên thỏa thuận phân chia tài sản trên của vợ chồng bạn sẽ có hiệu lực pháp luật. Theo các quy định của luật hôn nhân và gia đình thì thỏa thuận phân chia tài sản của vợ chồng sau hôn nhân không bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực chữ kí. Trong trường hợp xảy ra tranh chấp bạn có thể sử dụng văn bản thỏa thuận phân chia tài sản này làm bằng chứng để giải quyết tranh chấp

    Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Tư vấn Hải Nguyễn và Cộng Sự. 

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    tvpl@adco.com.vn (26/07/2019)
  • #505340   22/10/2018

    Căn cứ Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

    "1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

    3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng"

    Căn cứ Điều 58 Luật Công chứng 2014, văn bản phân chia tài sản đối với bất động sản phải được công chứng viên công chứng chứng thực.

    Như vậy, trường hợp trên, ngoài bất động sản ra thì văn bản thoản thuận phân chia tài sản khác không cần công chứng. 

    Nếu văn bản phân chia tài sản không có công chứng thì không được coi là căn cứ để phân chia tài sản vợ chồng. Trường hợp này thì Tòa án sẽ phân chia theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com