phân chia tài sản sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #387045 09/06/2015

    pichngan136

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    phân chia tài sản sau ly hôn

    con 15 tuổi và có 1 người anh sắp du học (19 tuổi). gia đình có ba căn nhà và 1 mảnh đất phía sau nhà chính. bố mẹ có ý định và muốn sắp sếp ly hôn. liệu con và anh sẽ có được chia phần tài sàn ? và quyền quyết định chia tài sản là ý định thảo luận của cả ba và mẹ con hay quyết định của toà ạ? 

    trường hợp ba con trước đó có hành vi bạo lực gia đình với mẹ con và thất nghiệp, không có cống hiến cho gia đình. vậy tài sản sẽ được chia như thế nào ạ?

    -con cám ơn nhiều lắm

    Cập nhật bởi pichngan136 ngày 09/06/2015 10:37:32 SA
     
    3490 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387209   10/06/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3335)
    Số điểm: 21687
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1186 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Theo thông tin bạn kể thì có thể hiểu là các con không có đóng góp gì đối với tài sản chung của bố mẹ nên không được chia tài sản trừ khi bố mẹ đồng ý chia cho.

    - Bố mẹ bạn tự thỏa thuận chia tài sản chung. Nếu không thỏa thuận được thì tòa án giải quyết trên cơ sở tính đến công sức đóng góp của mỗi bên, lỗi của mỗi bên trong việc ly hôn,... (mời bạn tham khảo điều khoản dưới đây của Luật Hôn nhân và gia đình):

    Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

    1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

    4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

    Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

    5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    pichngan136 (11/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com