DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Phân chia tài sản riêng khi ly hôn

(duongpham5991)

A và B là vợ chồng từ năm 2000. Năm 2010, cha mẹ A tặng cho A mảnh đất có diện tích 100m2, đã cập nhật tên A trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Năm 2015, A và B xây dựng căn nhà trên mảnh đất này.

Năm 2019, A và B ly hôn, B yêu cầu A chia ½ giá trị căn nhà và đất với lý do A đã đồng ý sáp nhập mảnh đất vào tài sản chung của hai vợ chồng để cùng xây dựng nhà theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2014.

Theo A, mảnh đất là tài sản riêng của A được cha mẹ tặng cho theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân gia đình 2014 và trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chỉ đứng tên của A, việc A và B cùng xây dựng căn nhà trên mảnh đất không bao gồm việc xác nhập tài sản riêng vào tài sản chung của vợ chồng, nên A chỉ đồng ý chia giá trị ½ căn nhà cho B.

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì A có phải chia ½ giá trị nhà và đất cho B không hay chỉ chia ½ giá trị căn nhà, vầ làm thế nào để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của A?

 

  •  1266
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…