DanLuat 2015

phân chia tài sản không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #281592 16/08/2013

    nhockcon.crazy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    phân chia tài sản không có di chúc

                                                           PHÂN CHIA TÀI SẢN KHÔNG CÓ DI CHÚC

    Ông bà ngoại tôi không có con trai nên kêu ba mẹ tôi về sống chung từ năm 1987 và không mai ông bà mất mà không để lại di chúc ( và trước đó có cho mấy dì mỗi người một phần tài sản ) bây giờ mấy dì tôi đồi chia tiếp phần còn lại! dậy có nên chia tiếp hay không ( có đúng pháp luật không? ) mong được giải đáp!  cảm ơn luật sư nhiều! 

     
    4677 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281675   17/08/2013

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    chào bạn!

    Di sản là phần tài sản của người đã qua đời. Trong trường hợp không có di chúc thì phần di sản này sẽ được chia cho các đồng thừa kế theo luật định. ưu tiên theo thứ tự hàng thừa kế, trong trường hợp của bạn thì hàng thừa kế là hàng thứ nhất và các đồng thừa kế gồm có Mẹ của Bạn và các con, cha mẹ của Ông Bà Ngoại bạn.

    Có thể trước kia ông bà ngoại bạn đã cho tài sản riêng cho các dì, cậu. Tuy nhiên vì không có di chúc nên phần tài sản còn lại sau khi Ông Bà Ngoại qua đời phải được chia đồng đều nếu như không có sự thỏa thuận giữa các thừa kế.

     

    Vậy việc các Dì đòi tài sản thừa kế là hoàn toàn hợp lý và phù hợp với quy định của Pháp luật.

    Trân trọng!!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nkkhuy vì bài viết hữu ích
    nhockcon.crazy (17/08/2013)
  • #281724   17/08/2013

    nhockcon.crazy
    nhockcon.crazy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy trước đây ba mẹ tôi có bỏ một phần tài sản riêng để nuôi ông bà ngoại lúc bệnh đau và bỏ tiền ra mua rẫy chung với ông bà ngoại nhưng không có đứng tên của ba mẹ tôi ,mà người đứng tên là ông bà ngoại và rẫy đó đã được ba mẹ tôi bỏ vô số tiền khá lớn để đầu tư. nếu bây giờ đưa ra pháp luật thì ba mẹ tôi có được nhận lại số tiền đầu tư đó không ? và có lấy lại lại phần đất mà lúc trước ba mẹ tôi bỏ vô mua chung với ông bà không ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #281763   18/08/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Nếu như ông bà ngoại bạn mất không có di chúc  thì di sản thừa kế của ông bà ngoại bạn sẽ được chia theo pháp luật thừa kế.

    Cụ thể:

    1. Về di sản: Theo Điều 634 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”.

    2.Về hàng thừa kế

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Trên lý thuyết thì cha mẹ bạn sẽ được hưởng phần tài sản mà ba mẹ bạn đã bỏ công sức ra gây dựng lên và số tài sản đã góp vào với ông bà bạn.Tuy nhiên để làm được điều đó ba mẹ bạn cần chứng minh được số tiền,vốn,công sức đã góp vào khối tài sản của ông bà bạn.Có thể đó là giấy tờ ghi nhận số tiền đã đóng góp,các giấy tờ khác có liên quan đến việc này,có ai làm chứng cho việc này hay không?....Nếu như ba mẹ bạn đưa ra chứng cứ chứng minh được những điều nói trên là đúng thì đương nhiên ba mẹ bạn sẽ được chia tài sản vì đó là tài sản chung của ba mẹ bạn đã góp với ông bà bạn.

    Thân ái

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |