Phân chia tài sản không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #377429 03/04/2015

    billtan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản không có di chúc

    Xin chào Quí diễn đàn và Thành viên TVPL,
     
    Tôi xin trình bày trường hợp gia cảnh của chúng tôi như sau:
     
    Gia đình chúng tôi hiện đang sống tại ngôi nhà mặt đường với diện tích khoảng 40m2. Đây là tài sản bố tôi mua lại từ cô ruột của tôi trên giấy tờ (nhưng thực tế căn nhà này khởi nguồn là của bà nội tôi và bà muốn để lại cho bố tôi trước khi mất). 
    Bố tôi mất năm 2002. Bà tôi mất sau (năm 2003). Bà mất không để lại di chúc.
    Gia đình chúng tôi làm sổ đỏ năm 2008; đứng tên trong sổ bao gồm bố tôi (đã mất) và mẹ tôi.
    Bà nội tôi có tất cả 5 người con nhưng đều mất sớm, duy nhất chỉ còn 1 người bác, 1 người cô và 1 cháu gái (con của chú đã mất).
    Hiện giờ, gia đình tôi đang gặp hoàn cảnh khó khăn, cần tiền chữa bệnh hiểm nghèo cho thành viên trong gia đình nên muốn bán ngôi nhà.
    Chúng tôi có đến phòng công chứng thì họ tư vấn là phải có đồng chữ kí của những người là con đẻ của bà tôi thì mới có thể bán căn nhà này hợp pháp được (theo luật phân chia tài sản không có di chúc).
     
    Tôi muốn hỏi là: 
    1> Nếu trong trường hợp nội bộ gia đình không thể thương thảo với nhau được, thì tài sản này khi bán đi sẽ chia giá trị như thế nào là đúng pháp luật?
    2> Nếu những người kia không đồng ý ký bán nhà, nhưng gia đình tôi thực sự cần bán gấp để chữa bệnh thì phải giải quyết như thế nào? Nếu phải giải quyết ở tòa thì chi phí kiện cáo sẽ tính như thế nào?  
     
    Kính mong Quí diễn đàn và thành viên thuvienphapluat tư vấn giùm tôi.
    Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
     
    5161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377451   03/04/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 301 lần


    Gia đình chúng tôi làm sổ đỏ năm 2008; đứng tên trong sổ bao gồm bố tôi (đã mất) và mẹ tôi

                Tôi chả hiểu tại sao Bố mất 2002 ,nhưng sổ làm 2008 .lại có tên của Bố  có nghĩa tài sãn đã mở thừa kế rồi...cứ dựa vào đó mà chia chứ hỏi làm gì nửa...bút sa gà chết.

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #377457   03/04/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 336 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất: Về quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất của bố mẹ bạn

    Theo điều 33 luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

     Đồng thời theo khoản 1 điều 34 luật đất đai và khoản 4 điều 98 luật đất đai năm 2013 thì:

    Tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác (Khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình 2014). Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 cũng có quy định: “Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người”.

    Như vậy, mảnh đất mà bố mẹ bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đây là tài sản chung của bố mẹ bạn.

    Thứ hai: Về vấn đề thừa kế sau khi bố bạn mất

    Bởi vì bố bạn mất không để lại di chúc nên theo quy định tại điều 676 bộ luật hình sự thì việc chia thừa kế được áp dụng như sau:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật  

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Như vậy bạn và mẹ bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất được hưởng di sản của bố bạn để lại còn những người cô, bác kia không được hưởng di sản.

    Thứ ba: Thủ tục về khai nhận di sản thừa kế:

    Hồ sơ khai nhận, phân chia di sản thừa kế bao gồm:

    - Giấy tờ chứng minh tài sản của người để lại di sản thừa kế

    - Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế

    - Giấy tờ cá nhân của những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

    - Con đẻ, con nuôi (sổ hộ khẩu, CMND, giấy khai sinh)

    - Sơ yếu lý lịch của 1 người nói trên có xác nhận của chính quyền địa phương

    - Thời gian niêm yết công khai là 30 ngày, nếu không có khiếu nại gì thì sẽ tiến hành phân chia di sản thừa kế theo di chúc hoặc phân chia thừa kế theo quy định của pháp luật.

    Sau khi kiểm tra hồ sơ thấy đầy đủ, phù hợp quy định của pháp luật, cơ quan công chứng tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú trước đây của người để lại di sản; trong trường hợp không có nơi thường trú, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi tạm trú có thời hạn của người đó. Nếu không xác định được cả hai nơi này, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi có bất động sản của người để lại di sản.

    Sau 15 ngày niêm yết, không có khiếu nại, tố cáo gì thì cơ quan công chứng chứng nhận văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Điều 57 Luật Công chứng năm 2014.

    Thứ tư: Về chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất

    Để việc chuyển nhượng được tiến hành thuận lợi thì tôi tư vấn cho bạn nên tặng cho một kỉ phần di sản thừa kế cho mẹ bạn hưởng toàn bộ di sản thừa kế để mẹ bạn trở thành chủ sử dụng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.

    Thứ năm: Về việc tranh chấp di sản

    Nếu những đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất hoặc hàng thừa kế thứ hai xảy ra tranh chấp di sản thừa kế thì khởi kiện đến tòa án có thẩm quyền.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn trên cơ sỏ thông tin cung cấp của bạn, nếu có vấn đề gì thắc mắc thì có thể gọi điện trực tiếp tôi sẽ tư vấn cụ thể cho bạn.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #377459   03/04/2015

    billtan
    billtan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    @nguoitruongphu: Thưa bác,

    Sổ đỏ nhà tôi làm theo giấy yêu cầu, đề nghị làm sổ đỏ của UBND phường/Quận, nhưng trên sổ đỏ có ghi tên bố tôi kèm theo chữ ĐÃ MẤT. Tôi nghe nhiều người tư vấn là chữ ĐÃ MẤT là cơ sở để người ta điều tra người thừa kế, và tại thời điểm bố tôi mất 2002, thì bà tôi vẫn còn sống ( Bà mất 2003). Tôi cũng đang khúc mắc lập luận này...

    Mong bác tư vấn rõ hơn được không ah.... 

     
    Báo quản trị |  
  • #377467   03/04/2015

    billtan
    billtan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    @Anlhk33-DLU

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật  

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

     

    Chào bác,

    Cảm ơn bác đã tư vấn nhưng theo như điều 676.1.a thì có cả mẹ đẻ của người chết được hưởng hàng thứ 1, Tại thời điểm năm 2002, bố tôi chết không để lại di chúc và bà tôi vẫn còn sống thì như vậy bà tôi có quyền hưởng thừa kế 1 phần của bố tôi phải k???

     
    Báo quản trị |  
  • #377538   04/04/2015

     

    Theo điều 33 luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định:

    Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

     Đồng thời theo khoản 1 điều 34 luật đất đai và khoản 4 điều 98 luật đất đai năm 2013 thì:

     

    Tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác (Khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình 2014). Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 cũng có quy định: “Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

     

    Như vậy, tài sản riêng của bố bạn sẽ là 1/2 giá trị của căn nhà

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật  

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

    Như vậy khi bố bạn mất thì mẹ bạn, bạn và bà của bạn đc hưởng mỗi người 1 phần bằng nhau( trong 1/2 giá trị của căn nhà). Tức là

    Mẹ bạn : 1/2+1/6

    bạn: 1/6

    bà bạn :1/6

    Khi bà của bạn mất thì các con của bà sẽ đc hưởng trong số 1/6 giá trị của căn nhà, mỗi người 1 phần bằng nhau

    Em tư vấn thế đúng không các bác

     
    Báo quản trị |  
  • #377640   04/04/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 336 lần


    Chào bạn billtan

    Tôi có nhầm một chút vì bà nội của bạn đang sống nên bà bạn vẫn được hưởng kỷ phần di sản thừa kế của bố bạn để lại.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |