Phân chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #237332 04/01/2013

    Tosang1977

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản khi ly hôn

    05/4/2012 Anh tôi (sinh năm 1975) đã cưới vợ (sinh năm 1976) được 30 ngày do nhiều mâu thuẫn giữa 2 vợ chồng và gia đình hai bên, trong thời gian này chỉ có anh tôi đi làm có thu nhập, chị dâu tôi chỉ về ở nhà mẹ ruột và cũng không đóng góp gì vào tài sản chung của vợ chồng,. Nay anh tôi muốn ly hôn thì tài sản sẽ được chia như thế nào ? (Tài sản gồm: 6 chỉ vàng 24k mà gia đình tôi đã cho trong ngày cưới)

     
    8750 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237483   05/01/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Về nguyên tắc tài sản trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng và khi ly hôn sẽ chia đôi, có tính đến công sức đóng góp của các be6b.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    Tosang1977 (05/01/2013)
  • #237971   07/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp này, căn cứ theo Điều 27, Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, bạn phải xác định 6 chỉ vàng 24k mà gia đình bạn đã cho trong ngày cưới là cho riêng anh trai bạn hay cho chung cả vợ chồng. Nếu là tặng cho riêng anh bạn thì không phải chia. Ngoài ra, nếu là tặng cho chung thì khi chia không phải lúc nào cũng chia đối, toà sẽ xem xét tới công sức đóng góp, tạo lập tài sản, do đó nếu là tặng cho chung thì anh bạn cũng được chia phần nhiều.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    Tosang1977 (09/01/2013)
  • #238214   08/01/2013

    Kính gởi Luật sư;

    Sau khi vợ chồng tôi kết hôn, cha mẹ chồng tôi có cho đất hai vợ chồng cất nhà, nhưng sổ đất chỉ đứng tên một mình anh, vậy sau khi ly hôn, tài sản căn nhà và đất sẽ chia như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #238322   09/01/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Nếu chồng bạn không chấp nhận đây là tài sản chung của vợ chồng và với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên chồng bạn thì khả năng đây là tài sản riêng của chồng bạn được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân.

    Còn về căn nhà thì được hình thành trong thời kỳ hôn nhân nên đây là tài sản chung của vợ chồng. Về nguyên tắc sẽ chia đôi khi ly hôn

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #260211   09/05/2013

    Kính gửi Luật Sư!

     Vợ chồng tôi kết hôn từ năm 2006, đến năm 2010 bố mẹ chồng tôi xây cho một căn nhà để ở nhưng tên căn nhà cũng như tên mảnh đất xây căn nhà đều đứng tên bố mẹ chồng tôi. Vậy khi ly hôn tôi có được hưởng quyền lợi gì không?

    Vợ chồng Tôi có 2 đứa con vậy tòa phân chia quyền nuôi dưỡng như thế nào?

    Nếu tôi muốn nuôi 2 con thì tôi cần phải có điều kiện gi?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com