Phân chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #209104 23/08/2012

    thanhthuytbql

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản khi ly hôn

    Bố mẹ tôi đã coá tuổi, bố tôi 56, mẹ 54 nhưng do bố tôi rượu trè say xin nên suốt ngày chửi mắng và đánh đập mẹ tôi. Gia đình tôi rất muốn bố tôi cai rượu để bố mẹ tôi sông hoà thuận vui vẽ quãng đời còn lại, nhưng bố tôi vẫn vậy nên giơ chỉ còn cánh ly hôn để không ai vướng bận ai( mặc dù me tô, tôi i không muốn) nhưng hết cách rồi luật sự ạ. Trước khi ra toà tôi muốn xin tư vấn của luật sư về việc phân chia tài sản. nói ngắn gọn thế này để luật sư hiểu. Bố tôi rượu  trè mấy trục năm nay nên công to việc lớn đều do mẹ tôi lo hết nên số tài sản hiện giờ có được phần lớn do mẹ tôi tần tảo buôn bán sớm tối mà có được( Gồm 2 mảnh đất, 2 căn nhà tr�� giá khoảng 1 tỷ) nhưng giờ ra toà xử theo luật thì tài sản phải chia đôi, trong khi đó bố tôi có lương thương binh mẹ tôi thi không có gì như vậy thua thiệt nhiều cho mẹ tôi quá. Vậy xin luật sư tư vấn giúp, có cách nào để toà xử cho mẹ tôi được hưởng nhiều hơn bố tôi không? vì tôi thực sự thương mẹ tôi, bởi bà tần tảo sớm tối, vị chồng vì con ngay từ lúc tôi còn nhỏ. và anh em tôi có quyền gi không( cả 2 anh em đều có gia đình riêng)

    Rất mong luật sư tư vấnn giúp. Xin cảm ơn luật sư nhiều!!!!!!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/08/2012 07:49:41 SA
     
    5102 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209314   24/08/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


     

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình: Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    Do đó, bố mẹ bạn có thể thỏa thuận trước khi ly hôn để chia tài sản. Trường hợp yêu cầu tòa án giải quyết thì mẹ bạn phải chứng minh được công sức đóng góp, xây dựng, duy trì và phát triển tài sản này.

    Anh em bạn là những người con cho nên có quyền góp ý đối với bố mẹ mà thôi.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/08/2012 07:59:36 SA Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/08/2012 07:50:03 SA

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #209321   24/08/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Từ thông tin bạn cung cấp, tôi tư vấn như sau:

    1. Theo điểm a khoản 2 Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình quy định thì việc chia tài sản chung khi ly hôn được giải quyết theo các nguyên tắc: "Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập".

    Vì vậy, bố mẹ bạn không thỏa thuận được về chia tài sản khi ly hôn mà mẹ bạn muốn được chia tài sản nhiều hơn bố bạn thì mẹ bạn phải chứng minh được việc bỏ công sức đóng góp vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản, lao động có thu nhập nhiều hơn bố của bạn để Toà án xem xét.

    2. Anh em bạn có quyền lợi trong khối tài sản chung của gia đình hay không tuỳ thuộc vào công sức đóng góp của anh em bạn.

    Chúc bạn và mẹ bạn gặp được nhiều điều tốt lành!

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/08/2012 07:59:51 SA Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 25/08/2012 07:50:36 SA Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 24/08/2012 04:16:56 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"