Phân Chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #547323 28/05/2020

    Vuducdai3110

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phân Chia tài sản khi ly hôn

    Gia đình tôi hiện tại thì có 4 người nếu chưa tính cả chị dâu và 2 cháu nhỏ. Bố tôi hiện tại đã ra ngoài ở từ lâu do chơi bời cờ bạc và hiện nghe đồn là đang sống chung với người khác. Tôi với anh trai sống cùng bà ngoại và mẹ tôi tại ngôi nhà hiện tại nhưng tên trên Sổ Hộ Khẩu chủ hộ vẫn là bố tôi, còn sổ đỏ thì đã được chuyển lại 3 lần: lần 1 là bà ngoại tôi đứng tên, lần 2 là mẹ tôi đứng tên, và hiện giờ mẹ tôi đã nhượng tên sổ đỏ lại cho anh trai tôi.

    xin phép hỏi luật sư, nếu giờ mẹ tôi đệ đơn ra tòa xin ly hôn thì việc phân chia tài sản sẽ như thế nào ạ?

     
    730 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vuducdai3110 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547397   29/05/2020

    tuannuna
    tuannuna

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2020
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 31 lần


    Bạn phải cho biết hiện tại tài sản chung của Bố Mẹ bạn gồm những gì?
     
    Sổ đỏ do anh trai đứng tên có nội dung gì về người sở hữu?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuannuna vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/05/2020)
  • #549837   24/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại khoản Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    Nếu quyền sử dụng đất thuộc trường hợp này thì việc phân chia được thực hiện theo khoản 2 Điều 62.

    "a) Đối với đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản, nếu cả hai bên đều có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì được chia theo thỏa thuận của hai bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 59 của Luật này.

    Trong trường hợp chỉ một bên có nhu cầu và có điều kiện trực tiếp sử dụng đất thì bên đó được tiếp tục sử dụng nhưng phải thanh toán cho bên kia phần giá trị quyền sử dụng đất mà họ được hưởng;

    b) Trong trường hợp vợ chồng có quyền sử dụng đất nông nghiệp trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản chung với hộ gia đình thì khi ly hôn phần quyền sử dụng đất của vợ chồng được tách ra và chia theo quy định tại điểm a khoản này;

    c) Đối với đất nông nghiệp trồng cây lâu năm, đất lâm nghiệp để trồng rừng, đất ở thì được chia theo quy định tại Điều 59 của Luật này;

    d) Đối với loại đất khác thì được chia theo quy định của pháp luật về đất đai."

     
    Báo quản trị |