DanLuat 2015

Phân chia Tài sản Khi Ly Hôn

Chủ đề   RSS   
  • #313948 14/03/2014

    anhhunglovecmvn

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia Tài sản Khi Ly Hôn

    cho em hỏi chế em lấy chồng được 2 Tháng nhưng chưa có giấy kết hôn , nhưng giờ gia đình bên chồng của chế em ko chấp nhận chế em là con dâu , nếu ra tòa xét sử thì phần thắng thuộc về ai                                                                                            em xin hết 

     
    2967 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313962   14/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


     

    anhhunglovecmvn viết:

     

    cho em hỏi chế em lấy chồng được 2 Tháng nhưng chưa có giấy kết hôn , nhưng giờ gia đình bên chồng của chế em ko chấp nhận chế em là con dâu , nếu ra tòa xét sử thì phần thắng thuộc về ai                                                                                            em xin hết 

     

     

    Chồng của chế bạn nếu nghe lời gia đình tức là không thừa nhận chế bạn là vợ,nếu khởi kiện ra tòa thì :Chưa có giấy kết hôn, tòa chỉ có thể quyết định : không phải là vợ chồng.

    Không hiểu ý bạn thế nào là thắng ?

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 14/03/2014 07:58:51 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    anhhunglovecmvn (15/03/2014)
  • #313994   14/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    Điều 11. Đăng ký kết hôn

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền (sau đây gọi là cơ quan đăng ký kết hôn) thực hiện theo nghi thức quy định tại Điều 14 của Luật này.

    Mọi nghi thức kết hôn không theo quy định tại Điều 14 của Luật này đều không có giá trị pháp lý

    Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.

    Vợ chồng đã ly hôn muốn kết hôn lại với nhau cũng phải đăng ký kết hôn.

    2. Chính phủ quy định việc đăng ký kết hôn ở vùng sâu, vùng xa

     ban chưa đăng kí kết hôn nên chưa thể coi là vợ chồng, 

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    anhhunglovecmvn (15/03/2014)
  • #313996   14/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    tài sản của bạn và người bạn đang chung sống nếu trong thời gian chung sống với nhau cả 2 bạn cùng nhau làm việc tạo ra  tài sản chung hoặc được người khác tặng cho cả 2 thì tài sản đso sẽ được chia theo thỏa thuận của 2 bên nếu ko thỏa thuận được thì yêu cầu taoà giải quyết, tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc về người đó

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    anhhunglovecmvn (15/03/2014)
  • #314013   15/03/2014

    anhhunglovecmvn
    anhhunglovecmvn

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ tài sản là lúc đám cưới bên chồng chế em tặng cho chế em thì tài sản đó thuộc về ai                    em xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #314014   15/03/2014

    anhhunglovecmvn
    anhhunglovecmvn

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    tại gì bên gia đình của chồng chế em ko chịu chia tài sản và còn thách bên gia đình chế em thưa ra tòa nữa nếu ra tòa thì phần thắng thuộc về ai                                                                                              em xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #314081   15/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    theo thoarthuaajn thôi bạn nếu tài sản nếu chứng minh được là của chung thì sẽ được chia cho 2 người ,nếu 2 người ko chia được thì nhờ tòa án chia lúc đó sẽ dựa vào công sức của mỗi người triong tài sản đó, còn tài sản trước khi cưới hoặc sau khi cưới mà có nguwofi tặng riêng bạn thì nó vẫn là tài sản riêng của bạn

    "chế" ở đây là ai tôi ko biết

     

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    anhhunglovecmvn (16/03/2014)
  • #314084   15/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    "chế" nghĩa là "chị" đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    anhhunglovecmvn (16/03/2014)
  • #321685   06/05/2014

    Hueyeuan_301193
    Hueyeuan_301193

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi là hai vơ chồng em lấy nhau từ năm 2010 đến nay đã có 2 đứa con và giờ em đang mang thai tháng thứ 5 hai vợ chồng xây nhà từ năm 2012 và trong nhà có nhưng tài sản chung . Trong thời gian xây nhà song thì hai vợ chồng vẫn còn nợ bố mẹ đẻ em 6 chỉ vàng và 30 triệu tiền mặt bố chồng 14 triệu và các chú bên chồng 15  triệu . KHi xây nhà bố mẹ đẻ cho 2 vợ chồng tiền vật liệu tổng hết gần 100 triệu bố chồng cho 20 triệu . Vậy giờ hai vợ chồng ly hôn thì giải quyết thế nào ạ . Em có lấy lại được số tiền bố mẹ đẻ e đã cho vay không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #321733   06/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    anhhunglovecmvn viết:

    cho em hỏi chế em lấy chồng được 2 Tháng nhưng chưa có giấy kết hôn , nhưng giờ gia đình bên chồng của chế em ko chấp nhận chế em là con dâu , nếu ra tòa xét sử thì phần thắng thuộc về ai                                                                                            em xin hết 

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Huy Long xin được tư vấn cho bạn như sau"

    Như vậy sẽ không đặt ra vấn đề vợ chồng. Tài sản của ai sẽ vẫn của người đó. Nếu bên nhà "chồng" đã tặng cho tài sản mà thỏa mãn các quy định của pháp luật thì vẫn sẽ thuộc về chị của bạn.

    Nếu tài sản do hai "vợ chồng" cùng tạo lập được thì sẽ xem xét mức độ đóng góp để chia.

    Thân gửi!

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Công ty Luật Minh Long và Cộng sự để được tư vấn trực tiếp:

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc Hot line: 0914668685

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #321735   06/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Hueyeuan_301193 viết:

    cho em hỏi là hai vơ chồng em lấy nhau từ năm 2010 đến nay đã có 2 đứa con và giờ em đang mang thai tháng thứ 5 hai vợ chồng xây nhà từ năm 2012 và trong nhà có nhưng tài sản chung . Trong thời gian xây nhà song thì hai vợ chồng vẫn còn nợ bố mẹ đẻ em 6 chỉ vàng và 30 triệu tiền mặt bố chồng 14 triệu và các chú bên chồng 15  triệu . KHi xây nhà bố mẹ đẻ cho 2 vợ chồng tiền vật liệu tổng hết gần 100 triệu bố chồng cho 20 triệu . Vậy giờ hai vợ chồng ly hôn thì giải quyết thế nào ạ . Em có lấy lại được số tiền bố mẹ đẻ e đã cho vay không ạ

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Huy Long - Giám đốc Công ty Luật Minh Long và Cộng sự xin được tư vấn như sau:

    Số tiền bố mẹ đẻ đã cho vay thì hai vợ chồng bạn phải trả - sẽ trừ vào tài sản chung (sau đó bố mẹ đẻ bạn có muốn cho riêng bạn thì là chuyện khác). Còn khoản tiền hai bên gia đình cho hai vợ chồng thì vẫn được xác định là tài sản chung, không xét đến nữa.

    Ngoài ra, trong thời điểm này, nếu chồng bạn yêu cầu ly hôn thì không được chấp thuận vì bạn đang mang thai (nếu bạn yêu cầu ly hôn thì có thể được chấp thuận)

    Thân gửi!

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Công ty Luật Minh Long và Cộng sự để được tư vấn trực tiếp:

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc Hot line: 0914668685

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-