DanLuat 2015

Phân chia tài sản của vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #501155 31/08/2018

    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Phân chia tài sản của vợ chồng

    Bạn cho mình hỏi. Gia đình mình có chuyện thế này. Ba mẹ cho a ruột mình thửa đất ( sau khi anh đã cưới vợ ) bây giờ anh mình bán thì vợ đòi chia 2. Anh mình không chấp nhận. Ba mẹ thì chỉ cho riêng anh mình. Trong trường hợp này anh ruột mình có phải chia cho vợ không ?

     
    1667 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (12/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501156   31/08/2018

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 6230
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Về việc "chia tiền" ở đây không rõ thực tế quan hệ giữa hai vợ chồng anh của anh như thế nào (đã ly hôn hay chưa ?), còn về thông thường nếu hai người đang chung sống bình thường thì sẽ không có việc "chia tiền" này: tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của cả hai vợ chồng. Vấn đề chia tài sản chủ yếu chỉ xảy ra khi ly hôn - tất nhiên nếu hai vợ chồng muốn phân chia tài sản ngay khi còn chung sống thì vẫn được, khi này thì việc phân chia sẽ thực hiện theo thỏa thuận của hai bên.
     
    Còn trong trường hợp hai vợ chồng muốn phân chia tài sản ngay khi còn chung sống mà không thỏa thuận được với nhau thì có thể khởi kiện ra tòa để tòa án xác định. Khi này thì ai muốn nói rằng tài sản là của riêng mình hoặc muốn chia phần nhiều hơn thì phải chứng minh được lý do đưa ra yêu cầu này.
     
    Báo quản trị |  
  • #501158   31/08/2018

    Bạn xem xét kĩ lại Hợp đồng tặng cho là tặng cho riêng hay tặng cho chung 2 vợ chồng. Nêu tài sản được tặng cho riêng thì đó lá tài sản riêng của anh ta và không thể chia được. Còn nếu tài sản đó được cha mẹ tặng cho chung 2 vợ chồng thì đó mới là tài sản riêng (Khoản 1 điều 42 luật Hôn nhân gia đình 2015). Tuy nhiên nếu có phân chia tài sản này thì vợ có thể được xem xét đến công sức đóng góp, gìn giữ.

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  
  • #501188   31/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, Mình xin hỗ trợ bạn như sau:
    Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng:

    "1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
     
    Báo quản trị |  
  • #501921   12/09/2018

    Nếu tài sản đó chứng minh được đó là tài sản riêng của chồng thì không cần phải chia cho người vợ sau khi ly hôn. Một số cách chứng minh thực tế như có giấy tặng cho của bố mẹ, hay trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ có chông đứng tên là chủ sở hữu thôi. Tuy nhiên nếu không chứng minh được thì người vợ cũng được hưởng giá trị một phần từ miếng đất đó nhưng không phải chia đều, căn cứ phân chia dựa trên công sức đóng góp của hai người (nếu chia trong trường hợp này thì người vợ sẽ phải hưởng giá trị thấp hơn người chồng).

     
    Báo quản trị |  
  • #507501   14/11/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Phải xem mảnh đất đó ba mẹ cho anh bạn trước hay sau hôn nhân nữa, nếu trước là tài sản riêng trước hôn nhân thì nó thuộc về anh của bạn, nhưng nếu sau thì nó là tài sản trong thời kỳ hôn nhân nên sẽ bị chia theo quy định của pháp luật đó bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #507640   15/11/2018

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (660)
    Số điểm: 4950
    Cảm ơn: 82
    Được cảm ơn 82 lần


    Bạn cần xác định xem lúc tặn cho mẹ bạn có nói là cho riêng anh bạn hay không, hoặc nếu có làm hợp đồng thì xem trong nội udng hợp đồng có nhắc đến là chỉ cho mình anh bạn hay không, nếu có thì đó là tài sản riêng của anh bạn và không chia cho người vợ, nếu không thì đó là tài sản chung nên người vợ vẫn được chia

     
    Báo quản trị |  
  • #507763   15/11/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 2070
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 24 lần


    Tại Điều 43 Luât hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    "Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."

    Như vậy, nếu trong trường hợp bố mẹ của bạn chứng minh là tặng cho riêng mảnh đất cho anh của bạn thì khi bán mảnh đất đó anh của bạn không có nghĩa vụ phải chia cho vợ.

     

     
    Báo quản trị |