Phân chia tài sản cho con riêng của chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #563229 23/11/2020

    Anna789

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Phân chia tài sản cho con riêng của chồng?

    Chồng hiện tại của em đã từng ly hôn và có 1 đứa con ( chồng e chu cấp hàng tháng và hiện tai vợ cũ nuôi đứa bé). Cho em hỏi sau này con riêng của chồng em sẽ được hưởng như thế nào về phần tài sản riêng của chồng và tài sản chung của hai vợ chồng trong trường hợp không viết di thư. Em cảm ơn

     
    397 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anna789 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563268   24/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    nếu không có di chúc thì con riêng luôn thuộc hàng thừa kế thứ nhất và sẽ nhận được 1 phần tài sản chia đều

     
    Báo quản trị |  
  • #563285   24/11/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2749
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 59 lần


    Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 thì:
     
    "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
     
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
     
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
     
    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
     
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
     
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."
     
    Trường hợp chồng hiện tại của bạn nếu chết và không để lại di chúc thì di sản của chồng bạn vẫn được chia đều theo hàng thừa kế thứ nhất nhé bạn. Bạn tham khảo quy định trên đối với hàng thừa kế thứ nhất.
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 24/11/2020 09:59:37 CH chỉnh size chữ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)
  • #564085   30/11/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1560
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp thì chồng chị có một đứa con riêng, đứa con này được xác định là con đẻ của chồng bạn. Trường hợp, sau này chồng chị không để lại di chúc thì đứa con riêng này sẽ được nhận thừa kế theo pháp luật.

    Theo đó, Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

    Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    Theo như quy định này thì trường hợp con đẻ của người chết sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Cho nên sau này chồng chị mất không để lại di chúc thì đưa con riêng của chồng chị sẽ được hưởng một phần di sản thừa kế mà chồng chị để lại. Di sản ở đây bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác. Cho nên khi xác định di sản của chồng chị, thì cũng đồng thời xác định phần di sản trong tài sản chung của vợ chồng chị.

     
    Báo quản trị |