Phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #517933 09/05/2019

    Phân chia tài sản

    Xin Luật sư cho hỏi:

    Vợ chồng tôi kết hôn năm 2003, có một con chung sinh năm 2006. Năm 2006 tôi được mua Cổ phần của Công ty, và năm 2013 tôi chuyển cho chồng đứng tên 60%. Vậy khi ly hôn số cổ phần trên được phân chia như thế nào? (Hiện thu nhập của tôi cao hơn chồng tôi). Chân thành cảm ơn!

     
    550 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthidiemhoang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524648   31/07/2019

    Caolam266
    Caolam266
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2019
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 54 lần


              Điều 59 Luật Hôn nhân gia đình quy định về nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

    "1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

    Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

    4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này

               Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác." 

               Như vậy, nếu vợ chồng bạn thỏa thuận được phân chia tài sản như thế nào thì sẽ phụ thuộc vào thỏa thuận của hai bạn.

               Nếu không thỏa thuận được, mặc dù bạn để chồng mình đứng tên 60% cổ phần công ty do bạn mua được trong thời kì hôn nhân thì bạn cần có bằng chứng về việc mua cổ phần đó trong thời kì hôn nhân và có sự đóng góp của bạn thì tài sản sẽ được chia theo nguyên tắc chia đôi cho vợ và chồng, trường hợp bạn chứng minh được cổ phần này được mua từ tài sản riêng của bạn, mặc dù chồng bạn đứng tên thì vẫn có thể bạn sẽ không phải chia cổ phần này cho chồng bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Caolam266 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)
  • #524674   31/07/2019

    Theo điều 59 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về giải quyết tài sản vợ chồng khi ly hôn. Trường hợp có sự sáp nhập giữa tài sản riêng và tài sản chung thì vợ, chồng có quyền yêu cầu theo giá trị phân chia tài sản của mình đóng góp , trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác. Trường hợp vợ chồng không có thỏa thuận bạn phải chứng minh cổ phần này được mua từ tài sản riêng của cá nhân mình. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)