DanLuat 2015

Phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #484955 15/02/2018

    Giangvu16022013

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia tài sản

    Ông bà tôi có 4 người con. Bố tôi là út. Trước đây ông bà có một vài mảnh đất và đã sang tên cho bác cả và bác 3. Còn bác 2, theo như mẹ tôi kể : trước đât đất đai đều là đất hoang không có giấy tờ và bà nội đã lên phường ký và xin được một mảnh đất cho bác 2 ở. Do đó khi chia đất cho bác cả và bác 3 thì ông không chia cho bác 2 nữa. Ông bà ở với bố mẹ tôi trên mảnh đất thuộc quyền sở hữu của ông bà nhưng 10 năm trước ông bà để lại di chúc (hiện tại ông bà vẫn còn sống) sang tên mảnh đất này cho bố mẹ tôi. Thời gian gần đây bác 2 có nói rằng sẽ đòi ông bà chia cho bác 1 phần đất. Nếu không được bác nói rằng sẽ kêu gọi chữ ký của bác cả và bác 3 để kiện bố mẹ tôi, đòi ông bà phân chia lại mảnh đất đó. Như vậy tôi muốn hỏi bác 2 có quyền với mảnh đất mà ông bà đã sang tên cho bố mẹ tôi hay không ? Và nếu có được chữ ký của cả 3 người con còn lại thì bố mẹ tôi buộc phải chia mảnh đất này cho họ ? Và vì ông bà còn sống nên ông bà có thể thay đổi di chúc hay không ? (Có thể ông bà sẽ thay đổi và muốn chia 1 phần mảnh đất này cho bác 3)
     
    2842 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516183   31/03/2019

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Do ông bà bạn được Nhà nước cấp GCN QSDĐ nên ông bà bạn là người có tooàn quyền sử dụng quy định tại Điều 168 Luật Đất đai

    Do hiện nay ông bà bạn đang còn sống nên việc tặng cho hay chuyển nhượng cho ai phần đất này thuộc quyền của ông bà bạn.

    Do ông bà bạn mới lập di chúc nên phần đất này cha mẹ bạn chưa có quyền gì cả. Chỉ sau khi ông bà qua đời, cha mẹ bạn lập thủ tục khai nhận di sản song thì mới có đầy đủ quyền của người sử dụng đất.

    Việc các bác nếu có ký kết gì đó để yêu cầu chia lại là không có căn cứ pháp luật

    Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    nguyenfelix (19/04/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com