phân chia tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #346763 25/09/2014

    duongquang1979

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    phân chia tài sản

    Ông Bà ngoại tôi có 1 thửa đất và vật kiến trúc trên đất là 1 ngôi nhà cấp 4, và có 6 người con 2 trai, 4 gái.

    Năm 2010 Ông bà có họp gia đình cho 4 người con gái, có chữ ký của ông bà và xác nhận của UBND xã.

    Đến năm 2012 Bà Ngoại qua đời 2 người con trai và họ hàng đòi làm nhà thờ nhưng ông ngoại không đồng ý và vẫn cho 4 cô con gái.

    Năm 2013; 4 cô con gái mang giấy tờ cho tặng để làm thủ tục sang tên thửa đất, thì được chính quyền giải thích là không có hiệu lực pháp lý. Vì không công chứng 1 cửa, mà chỉ có xác nhận của địa phương. nên không sang tên thửa đất cho 4 người con gái được. Chính quyền bảo về họp gia đình và làm lại giấy tờ, nhưng 2 người con trai không đồng ý.

    Vậy xin hỏi luật sư giúp gia đình tôi phải tiến hành những bước gì để phân chia phần thừa kế của bà ngoại tôi?.

    xin cảm ơn luận sư./.

     

     
    4071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346908   26/09/2014
    Được đánh dấu trả lời

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu tất cả những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bà (đã chết) gồm chồng và các con thỏa thuận được thì tới cơ quan công chứng để làm thủ tục kê khai di sản thừa kế. Nếu ít nhất 1 trong số những người trên không đồng ý thì không thể tiến hành thủ tục này được. Nếu muốn giải quyết vụ việc thì chỉ còn cách là khởi kiện ra tòa án.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    duongquang1979 (29/09/2014)
  • #347367   29/09/2014

    duongquang1979
    duongquang1979

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư Hòa vì những thông tin trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #347570   30/09/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Xin chào bạn!

    Trong trường hợp trên để phân chia phần thừa kế của bà ngoại của bạn để lại thì  các thành viên được hưởng thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất của bà bao gồm (chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết) cần thỏa thuận với nhau việc phân chia di sản thừa kế.

    -           Nếu thỏa thuận được thì các thừa kế đến Văn phòng Công chứng thực hiện thủ tục công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo quy định tại Điều 49 Luật Công chứng cụ thể: “Thủ tục công chứng hợp đồng thế chấp bất động sản, di chúc, văn bản thoả thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản, văn bản từ chối nhận di sản được áp dụng theo quy định tại Mục này, đồng thời theo các quy định khác của Mục 1 Chương này mà không trái với quy định của Mục này”.

    -           Nếu không thỏa thuận được, thì để bảo vệ quyền hưởng di sản, các thừa kế đều có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án chia thừa kế theo pháp luật. Thời hiệu khởi kiện chia thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế.

     
    Báo quản trị |  
  • #347912   02/10/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào Bạn.

    Như thôn tin bạn trao đổi thì sau khi bà ngoại bạn mất đã phát sinh quan hệ thừa kế theo pháp luật đối với phần di sản của bà cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

    Nếu không có sự đồng ý của đầy đủ những người bao thân thuộc hàng thừa kế gồm: Chồng, bố mẹ (còn sống), con thì bốn người con gái không thể làm thủ tục bóc tách, sang tên.

    Trường hợp này, một là các bên tự thỏa thuận phân chia, từ chối hoặc tặng cho di sản của bà. Nếu không thỏa thuận được thì bắt buộc phải khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền giải quyết.

    Nếu cần tham vấn hoặc hỗ trợ pháp lý, bạn liên hệ với tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết liên quan tại http://luathuythanh.vn/

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com