DanLuat 2015

Phân chia nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #422333 22/04/2016

    Phân chia nhà đất

    Chào các anh chị!

    Bố mẹ tôi có mảnh đất ở quê do bố tôi đứng tên (đất ông bà để lại). Nay bố tôi đã mất, mẹ tôi muốn chia đất cho ba anh em. Ba anh em tôi đều đã có gia đỉnh. Mẹ tôi muốn chia phần đất có nhà cho con trưởng (khoảng gần một nửa), số còn lại chia đôi cho em gái và em trai.

    Xin hỏi chia như vậy có được không? Nếu bình đẳng theo luật thì phân chia thế nào? Thủ tục tách sổ đỏ cần những gì? Lúc chia có cần mời chính quyền, địa chính và luật sư để làm thủ tục không? Trong trường hợp mẹ tôi muốn chia cho các con nhưng không muốn ai bán đất thì làm giấy viết tay cam kết có được không?

    Mong các anh chị tư vấn giúp. Xin cảm ơn nhiều.

    Cập nhật bởi nguyenson8678 ngày 22/04/2016 08:53:38 SA sửa một phần nội dung
     
    4678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422416   22/04/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào Nguyenson8678!

    Về nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Bản chất của sự việc là quan hệ thừa kế đối với phần di sản thừa kế của bố bạn. Về nguyên tắc những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố bạn gồm, ông, bà nội, mẹ bạn và anh chị em ruột của bạn... quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005, có thể thỏa thuận việc phân chia, tỷ lệ tài sản mỗi người được nhận.

    Trường hợp không thỏa thuận được thì có thể phát sinh tranh chấp phải nhờ tòa án giải quyết.

    Đối với việc này nếu tất cả những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất thống nhất được thì có thể mời Văn phòng Công chứng thực hiện việc công chứng văn bản khai nhận di sản thừa kế, sau đó những người được thừa hưởng kỷ phần đó thực hiện việc đăng ký quyền sử dụng đất tại cơ quan đăng ký đất đai là sự việc được giải quyết xong.

    Đó là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn hỏi.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #422682   25/04/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn Phòng tranh tụng CT TNHH LTDKingdom tư vấn như sau:

    1. Mảnh đất nếu do ông bà để lại cho cả bố và mẹ anh thì xác định đây là tài sản chung của bố mẹ bạn. Bố bạn mất nếu không để lại di chúc thì di sản thừa kế chia theo pháp luật. 

    Cụ thể: Theo quy định tại Điều 676-Bộ luật dân sự 2005 

    "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;"

    Theo quy định pháp luật mảnh đất này được chia đôi (1/2 mảnh đất là của mẹ bạn, 1/2 mảnh đất được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất).

    Như vậy việc mẹ bạn chia tài sản như trên là không đúng quy định pháp luật đối với 1/2 mảnh đất thuộc thừa kế của những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Tuy nhiên, nếu những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất có thỏa thuận về việc chia tài sản thì pháp luật công nhận.

    Để tách thửa, bạn cần thực hiện như sau:

    a) Gia đình bạn phải làm thủ tục thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Điều 57-Luật công chứng 2014.

    "1. Những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc mà trong di chúc không xác định rõ phần di sản được hưởng của từng người thì có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản.

    Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần di sản mà mình được hưởng cho người thừa kế khác.

    2. Trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó.
    Trường hợp thừa kế theo pháp luật, thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người được hưởng di sản theo quy định của pháp luật về thừa kế. Trường hợp thừa kế theo di chúc, trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có bản sao di chúc.
    3. Công chứng viên phải kiểm tra để xác định người để lại di sản đúng là người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản và những người yêu cầu công chứng đúng là người được hưởng di sản; nếu thấy chưa rõ hoặc có căn cứ cho rằng việc để lại di sản và hưởng di sản là không đúng pháp luật thì từ chối yêu cầu công chứng hoặc theo đề nghị của người yêu cầu công chứng, công chứng viên tiến hành xác minh hoặc yêu cầu giám định."Gia đình bạn cần mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và giấy tờ chứng minh quan hệ với bố bạn để văn phòng công chứng để được công chứng phân chia di sản".

    b)Gia đình bạn thực hiện trình tự, thủ tục tách thửa theo quy định tại Điều 75-Nghị định 43/2013/NĐ-CP

    Hồ sơ 01 bộ gồm:

    • -Văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng.

    • -Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu

    Thẩm quyền: Văn phòng đăng kí đất đai huyện

    Thời hạn giải quyết: 20 ngày

    Khi đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn có toàn quyền quyết định đối với mảnh đất.Để được tư vấn hỗ trợ và tư vấn trực tiếp vui lòng liên hệ: Ms Thủy 0987079125

     

     

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    Thailawhue (16/05/2017)
  • #422971   27/04/2016

    ducmanhduong198
    ducmanhduong198

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    đất đai nhà cửa

     

    *Tư vấn:

    Chào anh:đầu tiên anh nên xác định như sau:

    -Mảnh đất của bố mẹ anh là đất do ông bà để lại cho nên đó là tải sản chung của bố mẹ anh .có thể chia với hai trường hợp là bố bạn mất có để lại di chúc thì sẽ chia theo di chúc,và nếu không để lại thì việc anh hỏi sẽ là chia theo pháp luật.

    -theo quy định của pháp luật mảnh đất này chia làm ½ cho mẹ anh.và ½ còn lại là chia đều cho mấy anh em thuộc hàng thừa kế thứ nhất.và việc chia của mẹ anh là trai với quy định pháp luật thừa kế.

    -và anh lưu ý cách tôt nhất để giải quyết và công nhận hợp pháp,thủ thục nhanh gọn các anh nên thỏa thuận.

    -về tách thửa đất theo quy định tại điều 75 nghị định 43/2013/NĐ-CP.

    -Hồ sơ  a cần có đều phải công chứng: văn bản thỏa thuận phân chia di sản,đơn đề nghị tách thửa mẫu và a đến cơ quan đất đai cấp huyện nơi có mảnh đất đó.

    Và lúc chia bạn chỉ cần hợp pháp là ghi đúng mẫu hiện hành.đầy đủ thông tin.không có điểm chỉ?hoặc kí hiệu khác.thực hiện đúng ý chí của những người liên quan.lưu ý đều cần công chứng thực của cơ quan nhà nước.khi đó mới co giá trị pháp lí.

    Trân trọng!sv law.vnu

    câu trả

    Cập nhật bởi ducmanhduong198 ngày 27/04/2016 10:27:44 SA sai chính tả
     
    Báo quản trị |  
  • #423012   27/04/2016

    luatsunhadat
    luatsunhadat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2015
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Vấn đề của bạn luatsunhadat xin tư vấn như sau:

    Theo nội dung bạn nêu thì nhà đất là tài sản chung của bố mẹ bạn. Bố bạn đã mất không để lại di chúc, nên theo quy định của pháp luật thì: 1/2 nhà, đất vẫn là tài sản của mẹ bạn, 1/2 nhà đất của bố bạn sẽ chia đều cho 04 người (mẹ bạn và 03 anh em bạn).

    Việc mẹ con bạn thống nhất chia nhà đất như bạn trao đổi là tự nguyện, không trái luật. Thủ tục này gia đình bạn cần đến phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng họ sẽ hướng dẫn cụ thể.

    Trường hợp mẹ bạn không muốn các con bán đất, chỉ được ở thì cần đưa nội dung này vào văn bản phân chia được làm tại phòng công chứng (hoặc văn phòng công chứng). Trong đó phải nêu rõ nếu ai đó mà bán thì sẽ như thế nào để ràng buộc các bên. Vấn đề này phải được tất cả thành viên nhất trí thỏa thuận, chứ mình ý chí của mẹ bạn thì không thể làm được. Việc các bên chỉ viết tay cam kết thì giá trị pháp lý sẽ không được cao, khi có tranh chấp sẽ rất phức tạp.

    Nếu còn thắc mắc hay cần trao đổi thêm, bạn có thể liên hệ trực  tiếp với tôi theo số điện thoại: 096 9920 558, tôi sẽ tư vấn trực tiếp cho bạn.

    Tư vấn chuyên sâu về nhà, đất:

    096 9920 558

    http://luatsunhadat.com.vn/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-