DanLuat 2015

Phân chia đất đai thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #199067 05/07/2012

    Achentian

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân chia đất đai thừa kế

    Kính gửi các anh chị !

    Tôi có vấn đề liên quan đến việc thừa kế đất đai, rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người:

    Ông Nội tôi lấy bà nội tôi và sinh ra bố tôi được mấy tháng thì bà nội mất, sau 1 thời gian ông nội lấy bà 2 và sinh ra 5 người con 2 trai ba gái. Sống với gia đình tới năm 18 tuổi bố tôi đi kinh tế mới vào nam. và vẫn thỉnh thoảng về thăm quê, cũng như ông nội và các cô chú vẫn vào thăm nhà tôi.

    Khi ông nội mất không để lại di chúc, và gần đây các chú gọi bố tôi về để chai dất đai, và các chú chia phần đó làm 6 phần bằng nhau, tuy nhiên có 1 số cô chú vẫn không đồng tình và cho rằng bố tôi không nên có phần.

    về trình tự pháp luật không biết như vậy có đúng không? và nếu không chấp nhận bố tôi muốn đưa ra pháp luật để giải quyết thì trình tự sẽ thế nào? và khi ra pháp luật sẽ chia theo hình thức nào?

    Rất mong nhận được sự chia sẻ và tư vấn của anh chị và các bạn trong diễn đàn.

    Trân trọng !

    Do Minh Tuan

     

     
    2550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205686   07/08/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

        Theo quy định của pháp luật khi người chết không để lại Di chúc thì tài sản của họ sẽ được chia theo pháp luật, và cần xác định hàng thừa kế. Do vậy, 6 người con của ông nội sẽ là hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật dân sự 2005:

        Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

         Theo quy định viện dẫn trên thì 6 người con đẻ của ông nội bạn mỗi người sẽ được hưởng 1/6 quyền thừa kế tài sản của ông nội bạn để lại.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-