Phân bổ chi phí công cụ dụng cụ

Chủ đề   RSS   
  • #286423 16/09/2013

    lanphan123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân bổ chi phí công cụ dụng cụ

    Xin chào Luật sư!

    Luật sư cho e hỏi là công ty có mua một điện thoại di động trị giá 9tr9, vậy chi phí này có được tính vào chi phí hợp lí để khấu trừ thuế ko ạ?Và nếu phải phân bổ vào chi phí công cụ dụng cụ thì thời gian phân bổ là bao lâu ạ?

    Em cảm ơn luật sư!

     
    8698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293054   23/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Nếu có hóa đơn xuất cho công ty bạn thì được tính vào chi phí nhe.

    Tại Điểm d Khoản 2.2 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp qui định về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
     
    “Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm.”
     
    1. Về thời gian phân bổ:
     
    Theo nguyên tắc kế toán thì việc phân bổ dần chi phí hình thành nên tài sản vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh phải phù hợp với thời gian sử dụng của tài sản đó. Việc trích khấu hao TSCĐ vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ theo quy định tính theo tháng kể từ ngày ghi tăng tài sản; do đó đối với công cụ, dụng cụ dù không đáp ứng đủ điều kiện là TSCĐ nhưng bản thân nó vẫn là tài sản và có thời gian sử dụng hợp lý để tạo ra doanh thu nên theo quy định tại Điểm d Khoản 2.2 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC nêu trên thì việc phân bổ dần chi phí mua tài sản là công cụ, dụng cụ vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ tính theo tháng kể từ ngày đưa vào sử dụng nhưng không vượt quá 24 tháng.
     
    2. Đối với công cụ, dụng cụ mà trong năm 2011 Công ty đã thực hiện phân bổ theo thời hạn 03 năm:
     
    Thông tư số 123/2012/TT-BTC không quy định về việc xử lý đối với các trường hợp trước năm 2012 doanh nghiệp phải phân bổ công cụ, dụng cụ có thời gian trên 02 năm. Mặt khác năm 2011 doanh nghiệp thực hiện theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC và Thông tư số 130/2008/TT-BTC chưa quy định về việc phân bổ công cụ, dụng cụ. Do đó, để phù hợp với các nguyên tắc kế toán, phù hợp với kế hoạch sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp đã hoạch định, trong trường hợp này Công ty được quyền phân bổ theo thời gian đã hoạch định tuỳ theo giá trị và thời gian sử dụng công cụ, dụng cụ hoặc phân bổ toàn bộ chi phí còn lại vào hết năm 2012./
     
    Báo quản trị |