DanLuat 2015

Phân biệt tội đánh bạc và gá bạc

Chủ đề   RSS   
  • #76290 31/12/2010

    tuantuoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phân biệt tội đánh bạc và gá bạc

    xin hỏi là tôi có cho đánh bạc tại nhà, bị CA bắt thu trên chiếu bạc được 3.700.000đồng bị khởi tố với 2 tội danh đánh bạc-gá bạc, tôi chưa bị phạm tội lần nào, tự ra đầu thú, thành khẩn khai báo,giúp đỡ cơ quan điều tra. hỏi tôi bị hinh thức xử phạt thế nào?

    xin cho biết :phân biệt  tội đánh bạc và gá bạc có cùng một tội ko? tôi đánh bạc ở mức quy mô lớn bị khởi tố ( vào khoản 1 điều 248 và khoản 1 điều 249 ) thì bị xử phạt như thế nào?

     
    66679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #77002   04/01/2011

    ctydatgia
    ctydatgia
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Tội đánh bạc là hành vi dùng tiền hay các lợi ích vật chất khác để giải quyết việc được, thua trong các trò chơi.

    Tội gá bạc là hành vi dùng nhà ở của mình hoặc các địa điểm thuận lợi khác để chứa đám bạc.

    Tuy nhiên trong sự việc trên tôi thấy việc khởi tố anh về cả hai hành vi trên là chưa thỏa đáng và có dấu hiệu vi phạm pháp luật.

    Nhưng vì không có hồ sơ nên tôi không đưa ra kết luận được. Anh có thể liên hệ với tôi theo địa chỉ: Bùi Ngọc Tân - 0973.337.370. Tôi gửi anh điều luật để anh tham khảo.

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;
    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;
    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

    Điều 249  Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc


    1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.” 

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
    a) Có tính chất chuyên nghiệp;
    b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #77034   04/01/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Việc #0072bc;">tuantuoi bị khởi tố về cả hai tội "Đánh bạc" và "Gá bạc" là hoàn toàn có thể.

    Nếu số người đánh bạc là từ 10 người trở lên hoặc tuy dưới 10 người nhưng có từ 2 chiếu bạc trở lên và với tổng số tiền thu được là 3.700.000 đồng thì được coi là "quy mô lớn" và bạn ấy sẽ bị truy tố tội "Tổ chức đánh bạc" hoặc "Gá bạc".

    Ngoài việc cho các con bạc chơi tại nhà mình ra, nếu bạn ấy cũng trực tiếp tham gia đánh bạc thì còn bị truy tố thêm tội "Đánh bạc".


    Bạn tham khảo 
    #0070c0;">Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP để rõ thêm.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #105086   25/05/2011

    Tiendung111181
    Tiendung111181

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    anh đã đồng phạm trong tội đánh bạc.
     
    Báo quản trị |  
  • #105100   25/05/2011

    phuongsotiensinh
    phuongsotiensinh

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2008
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 10 lần


    Tôi xin tư vấn cho trường hợp của anh tuantuoi như sau:
    - Thứ nhất Tội đánh bạc Điều 248 và tội gá bạc Điều 249 là 2 tội hoàn toàn khác nhau. Tôi giải thích rõ cho anh hiểu về Khoản 1 Điều 249 BLHS để anh phân biệt được thế nào là gá bạc thế nào là đánh bác và tổ chức đánh bạc:
    + Tổ chức đánh bạc là những hành vi cần thiết cho việc đánh bạc  có thể diễn ra từ hành vi rủ rê, tập hợp người đánh bạc  cho đến chuẩn bị địa điểm và các điều kiện khác cũng như điều hành hoạt động đánh bạc...
    + Hành vi gá bạc được hiểu là hành vi tạo điều kiện về địa điểm cho việc đánh bạc để thu lời (ăn tiền hồ)
    Người có hành vi tổ chức đánh bạc và người có hành vi gá bạc có thể là một hoặc những người khác nhau. Hành vi gá bạc cũng là một biểu hiện của hành vi tổ chức đánh bạc. Do đó hành vi gá bạc được nói đến khi người có hành vi đó không phải là người có hành vi tổ chức đánh bạc.
    - Thứ hai về việc cơ quan điều tra truy tố bạn về 2 tội đánh bạc và gá bạc: Do bạn không nói rõ là bạn có tham gia đánh bạc hay không, có rủ rể lôi kéo người đánh bạc hay không và cần phải căn cứ vào hồ sơ, lời khai của bạn thì mới khẳng định được bạn có phạm tội đánh bạc va gá bạc hay không.
    Lời khai của bạn trước cơ quan điều tra là hết sức quan trọng trong việc giảm nhẹ tội hoặc bào chữa để bạn vô tội.
    Bạn có thể vào đây để được tư vấn kỹ hơn: http://qtclaw.vn/

    Trong quá trình thực hiện, nếu có gì vướng mắc, đề nghị liên hệ với Công ty Luật Hà Huy theo địa chỉ: tranvanhoang.law@gmail.com hoặc điện thoại 01688.209.867 để được giải đáp và tư vấn kịp thời. Chân thành cảm ơn!

    Công ty Luật Hà Huy (Galaxy Law Firm)

    H.O: 127/11 Doc Ngu Str., Hanoi, Vietnam

    R.O: Tan Xuan, Tu Liem, Hanoi

    Website: www.hahuy.com.vn

    T: (84.4) 38.327.723 I F: (84.4) 37.579.567 I M: 0913.577.696

    E: tuhahuy@gmail.com I tuhahuy@vnn.vn I tuhahuy@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #455540   01/06/2017

    gá bạc là tội đối với người cho người khác mượn địa điểm của mình làm nơi tổ chức đánh bạc và kết hợp quy định theo luật ấy,...

     
    Báo quản trị |  
  • #455551   01/06/2017

    Để khẳng định anh có phạm tội đánh bạc - gá bạc theo điều 249 BLHS 1999 hay không thì cơ quan công an phài chứng minh những vấn đề  sau:

    + Trường hợp thứ nhất: anh phải có hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn.

    Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thuộc một trong các trường hợp sau đây là “với quy mô lớn”: theo khoản 1 điều 2 Nghị Quyết 01/2010/

    a) Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

    b) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, xe đạp, điện thoại... để trợ giúp cho việc đánh bạc;

    c) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên.

    + Trường hợp  thứ hai: anh có hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô không lớn như trường hợp thứ nhất nhưng anh đã bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi Đánh bạc theo điều 248 BLHS hoặc đã bị kết án về một trong các tôi này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

    Vậy, Hành tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc chỉ được cấu thành tội phạm khi vụ đánh bạc được tổ chức ở quy mô lớn hoặc anh có đặc điểm xấu về nhân thân là đã bị xử lý vi phạm hành chính về tội đánh bạc theo điều 248 của BLHS  hoặc bị kết án về một trong các tội này, chưa bị xóa án tích mà còn vi phạm. 

    Để trả lời tư vấn cho anh, chúng tôi cần phải có thêm một số thông tin sau:

    + Anh có trực tiếp đánh bạc không?

    + Số lượng người tham gia tại thời điểm công an bắt là bao nhiêu người?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-