DanLuat 2015

phân biệt giúp em với

Chủ đề   RSS   
  • #399625 16/09/2015

    DuyKhanh03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 214
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    phân biệt giúp em với

    a,c cho e hỏi: hợp đồng được công chứng với việc Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận.

    2 ý này có giống nhau ko a?

     
    2364 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399636   16/09/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    DuyKhanh03 viết:

    a,c cho e hỏi: hợp đồng được công chứng với việc Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận.

    2 ý này có giống nhau ko a?

     

    Khác nhau "một trời một vực" nha bạn! 

    "Hợp đồng được công chứng là loại hợp đồng mà pháp luật quy định phải bắt buộc phải qua cơ quan công chứng xác nhận mới có giá trị thực hiện (VD: hợp đồng mua bán nhà, chuyển nhượng quyền sử dụng đất...)

    "Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận": là cơ quan được nhà nước giao cho một số quyền cụ thể trong việc cấp, thu hồi một số loại giấy tờ (giấy chứng nhận) trong một số lĩnh vực cụ thể (VD: Phòng đăng ký kinh doanh - Sở KH&ĐT được quyền cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Sở TN&MT được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất...).

    Không biết có phải bạn thắc mắc như thế không!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    DuyKhanh03 (16/09/2015)
  • #399637   16/09/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    DuyKhanh03 viết:

    a,c cho e hỏi: hợp đồng được công chứng với việc Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận.

    2 ý này có giống nhau ko a?

    Hợp đồng công chứng là xác nhận là các bên đã thực hiện giao dịch là có thật.

    "Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận." tôi không hiểu câu này của bạn là ý gì. Nhưng thường cấp giấy chứng nhận là để xác nhận về quyền nào đó, chứng nhận người đó có quyền sở hữu, sử dụng tài sản, quyền tài sản gì hay chứng nhận sự kiện pháp lý nào đó liên quan đến nhân thân.... Ví dụ: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy chứng nhận kết hôn....

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    DuyKhanh03 (16/09/2015)
  • #399645   16/09/2015

    DuyKhanh03
    DuyKhanh03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2015
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 214
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    cám ơn mọi người.

    E đang tìm hiểu về thời điểm chuyển giao quyền sỡ hữu.

    Khi tham khảo luật nhà ở e thấy: Khoản 5 Điều 93 luật nhà ở 2005 quy định:“....QSH nhà ở được chuyển cho bên mua, bên nhận tặng cho, bên thuê mua, bên nhận đổi nhà ở kể từ thời điểm hợp đồng được công chứng đối với giao dịch về nhà ở giữa cá nhân với cá nhân hoặc đã giao nhận nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng đối với giao dịch về nhà ở mà một bên là tổ chức kinh doanh nhà ở hoặc từ thời điểm mở thừa kế trong trường hợp nhận thừa kế nhà ở”

    Nhưng đến Khoản 3 Điều 120 luật nhà ở năm 2014 quy định :"Cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, bên nhận tặng cho, nhận đổi, nhận góp vốn, nhận thừa kế nhà ở cùng với nhận chuyển quyền sử dụng đất ở hợp pháp có nhà ở đó thì đồng thời công nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho bên nhận quyền sở hữu nhà ở.". Ở đây có sự khác nhau gì không ak? e xin cám ơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #399649   16/09/2015

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1336 lần
    Moderator

    DuyKhanh03 viết:

    cám ơn mọi người.

    E đang tìm hiểu về thời điểm chuyển giao quyền sỡ hữu.

    Khi tham khảo luật nhà ở e thấy: Khoản 5 Điều 93 luật nhà ở 2005 quy định:“....QSH nhà ở được chuyển cho bên mua, bên nhận tặng cho, bên thuê mua, bên nhận đổi nhà ở kể từ thời điểm hợp đồng được công chứng đối với giao dịch về nhà ở giữa cá nhân với cá nhân hoặc đã giao nhận nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng đối với giao dịch về nhà ở mà một bên là tổ chức kinh doanh nhà ở hoặc từ thời điểm mở thừa kế trong trường hợp nhận thừa kế nhà ở”

    Nhưng đến Khoản 3 Điều 120 luật nhà ở năm 2014 quy định :"Cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi thực hiện cấp Giấy chứng nhận cho bên mua, bên thuê mua, bên nhận tặng cho, nhận đổi, nhận góp vốn, nhận thừa kế nhà ở cùng với nhận chuyển quyền sử dụng đất ở hợp pháp có nhà ở đó thì đồng thời công nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở cho bên nhận quyền sở hữu nhà ở.". Ở đây có sự khác nhau gì không ak? e xin cám ơn.

     

    Cái trên là giao dịch quyền sở hữu nhà nên theo quy định PLDS thì thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà ở là khi hợp đồng mua bán nhà ở được công chứng. Cái này quy định với giao dịch mua bán nhà ở (không có đất). Ví dụ bán căn hộ.

    Với khoản 3 Điều 120 luật nhà ở 2014 thì có thể hiểu là chuyển quyền sử dụng đất gắn với nhà ở. Tức vừa chuyển quyền sử dụng đất, vừa chuyển sở hữu nhà ở. Do đó, khi cấp giấy chứng nhận, cơ quan có thẩm quyền đồng thời cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở. Trong đó ghi cụ thể: Quyền sử dụng đất: diện tích bao nhiêu, quyền sở hữu nhà ở. 

    Do đất thì chỉ có quyền sử dụng, nhà thì có quyền sở hữu nên mới có quy định như vậy

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    DuyKhanh03 (16/09/2015)
  • #399678   16/09/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn.

    Theo luật nhà ở 2005 thì:

    +Thời điểm chuyển giao QSH nhà là từ thời điểm công chứng HĐ hoặc thời điểm giao nhận nhà đối với Tổ chức KDBĐS.

    + Quy định này có vướng mắc là không trùng với thời điểm chuyển giao quyền sử dụng đất là thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đất.

    Luật nhà ở 2014 nói chung là sửa theo hướng giống như chuyển giao QSDĐ: Thời điểm cấp giấy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    DuyKhanh03 (17/09/2015)
  • #399679   16/09/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    DuyKhanh03 viết:

    a,c cho e hỏi: hợp đồng được công chứng với việc Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận.

    2 ý này có giống nhau ko a?

     1)hợp đồng được công chứng: điều kiện cần.

    2)Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện cấp giấy chứng nhận.: điều kiện đủ.

    đủ cả 1) và 2) thì đã chuyển quyền sở hữu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    DuyKhanh03 (17/09/2015)

0 Thành viên đang online
-