Phạm vi chức năng của Công ty TNHH Đầu tư và xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #222873 29/10/2012

    Maiyumai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phạm vi chức năng của Công ty TNHH Đầu tư và xây dựng

    TRong giấy phép kinh doanh của công tyTNHH Đầu tư và xây dựng của  tôi có nêu rõ ngành, nghề kinh doanh là Hoạt động tư vấn quản lý (trừ tư vấn tài chính-kế toán) và các hoạt động xây dựng chuyên dụng chuyên dụng khác.

    Quý luật sư cho tôi hỏi là Vậy Công ty của tôi có chức năng như vậy thì có làm Tư vấn thiết kế xây dựng được không?

     

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    7665 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223008   30/10/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hoạt động thiết kế có nhiều ngành chuyên sâu và đòi hỏi phải có chứng chỉ hành nghề, ví dụ như thiết kế kiến trúc, thiết kế kết cấu... Công ty bạn không thể thực hiện chức năng tư vấn thiết kế nếu không có ngành nghề này trong giấy đăng ký doanh nghiệp.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #223482   01/11/2012

    huongluat2012
    huongluat2012

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 353
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ vào khoản 1 Điều 56 Luật Xây dựng năm 2003 quy định: "Tổ chức thực hiện thiết kế xây dựng công trình phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Có đăng ký hoạt động thiết kế xây dựng công trình;

    b) Có đủ điều kiện năng lực hoạt động thiết kế xây dựng công trình;

    c) Cá nhân đảm nhận chức danh chủ nhiệm thiết kế, chủ trì thiết kế phải có năng lực hành nghề thiết kế xây dựng và có chứng chỉ hành nghề phù hợp với yêu cầu của loại, cấp công trình."

    Như vậy, theo quy định của pháp luật chuyên ngành xây dựng thì ngành nghề tư vấn thiết kế xây dựng công trình là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Vì vậy, công ty bạn muốn kinh doanh ngành nghề tư vấn thiết kế, công ty bạn phải thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh với nội dung bổ sung ngành nghề kinh doanh tư vấn thiết kế xây dựng công trình kèm theo điều kiện là chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng.


    Thân ái!

    Huongluat2012@gmail.com

    Phòng tư vấn doanh nghiệp - Công ty Luật Minh Dương

    Liên hệ: 0973 931 164

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896