DanLuat 2015

phạm tội gì???

Chủ đề   RSS   
  • #186287 17/05/2012

    niookii

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    phạm tội gì???

    A lấy sổ tiết kiệm bà nội cùng với B đến ngân hàng thuê 1 bà cụ khác đến ngân hàng, ngân hàng đưa chữ ký mẫu để bà cụ hoàn thành rút số tiền đó, rút hết 145 triệu.sau đó A trốn 15 ngày rồi quay về đầu thú khai báo nhận lỗi.Đã hoàn trả hết số tiền. không ai khiếu nại gì cả.
    Bị khởi tố về tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản" và kết án A 36 tháng tù, B 30 tháng tù.
    Kết án vậy có đúng hay không? Ai là người bị hại, ai là người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan.
    Nếu làm đơn kháng cáo có hy vọng gì hay không?
    Có khả năng tù treo hay không?( nếu có cần thủ tục gì)
    Cả 2 phạm tội lần đầu.
    Thanks ACE đã giúp đỡ.
    Cập nhật bởi niookii ngày 17/05/2012 08:53:06 SA
     
    3121 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186309   17/05/2012

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 194 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp bạn nêu được quy định cụ thể trong Bộ luật Hình sự tại Khoản 2 Điều 139

    Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    Gửi đến bạn Điều luật để bạn tham khảo vào đối chiếu!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #186324   17/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1121 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Việc bạn trình bày ở trên còn rất thiếu Luật sư chúng tôi chưa có Hồ sơ tài liệu quan trong nhất là Bản án sơ thẩm nên tư vấn cho bạn sẽ không thể chính xác được. Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau
               Theo quy định tại Điểm E, Khoản 1, Điều 139 BLHS 1999, sửa đổi bổ sung 2009 như sau:
              2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
        a) Có tổ chức;
        b) Có tính chất chuyên nghiệp;
        c) Tái phạm nguy hiểm;
        d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
        đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
        e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
        g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
                 - Về trường hợp xác định tư cách tham gia tố tụng bạn xem lại trong Bản án sơ thẩm
                 - Bạn xem lại Bản án sơ thẩm cho A, B hưởng những tình tiết giảm nhẹ nào?
               Căn cứ áp dụng hình phạt án treo
               Theo quy định tại Điều 60 BLHS 1999, sửa đổi bổ sung 2009 quy định như sau

              Điều 60. Án treo

    1.              Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.
    2.              Trong thời gian thử thách, Tòa án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.
    3.               Người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định được quy định tại Điều 30Điều 36 của Bộ luật này.
    4.              Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát và giáo dục, Tòa án có thể rút ngắn thời gian thử thách.
    5.              Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Tòa án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.

                - Bạn làm Đơn kháng cáo gửi Tòa án sơ thẩm nơi ra Bản án sơ thẩm sẽ có nghĩa vụ gửi đơn kháng cáo của bạn nên tòa án cấp trên.
               - Bạn làm Đơn kiến nghị gửi Viện kiểm sát cùng cấp, hoặc cấp trên yêu cầu kháng nghị bản án sơ thẩm nếu có căn cứ bản án sửa chưa đúng áp dụng hình phạt quá nặng và chưa xem xét đầy đủ các tình tiết giảm nhẹ.
               Trình tự thủ tục kháng cáo kháng nghị
               Theo quy định Bộ luật tố tụng hình sự 2003 như sau:

                Điều 233. Thủ tục kháng cáo và kháng nghị

              1. Người kháng cáo phải gửi đơn đến Tòa án đã xử sơ thẩm hoặc Toà án cấp phúc thẩm. Trong trường hợp bị cáo đang bị tạm giam, Ban giám thị trại tạm giam phải bảo đảm cho bị cáo thực hiện quyền kháng cáo.

    Người kháng cáo cũng có thể trình bày trực tiếp với Tòa án đã xử sơ thẩm về việc kháng cáo. Tòa án phải lập biên bản về việc kháng cáo đó theo quy định tại Điều 95 của Bộ luật này.

              2. Viện kiểm sát cùng cấp hoặc Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp kháng nghị bằng văn bản, có nêu rõ lý do. Kháng nghị được gửi đến Tòa án đã xử sơ thẩm.

                 Điều 234. Thời hạn kháng cáo, kháng nghị

               1. Thời hạn kháng cáo là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án. Đối với bị cáo, đương sự vắng mặt tại phiên tòa thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

    Thời hạn kháng nghị của Viện kiểm sát cùng cấp là mười lăm ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là ba mươi ngày, kể từ ngày tuyên án.

               2. Nếu đơn kháng cáo gửi qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì. Trong trường hợp đơn kháng cáo gửi qua Ban giám thị trại tạm giam, thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày Ban giám thị trại tạm giam nhận được đơ
              
    1.                Để được giải đáp rõ hơn vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #186696   18/05/2012

    niookii
    niookii

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Cảm ơn ACE.

    Người bị hại : ngân hàng

    Người có quyền lợi nghĩa vụ liên quan : Bà nội

    Điều này có chính xác không ạ.

    Khi kết án căn cứ vào tình tiết giảm nhẹ tội: khắc phục hậu quả, thành khẩn khai báo, riêng đối với A áp dụng thêm ra đầu thú.
    Vậy nếu muốn hưởng án treo trường hợp này có được không, cần những gì. Một số ý kiến cho rằng tòa án làm pháp lý chưa chính xác, vì đây là lấy tài sản của bà nội, là người trong gia đình, vậy có căn cứ ko?

    Cảm ơn ACE đã đóng góp ý kiến.
     
    Báo quản trị |  
  • #186786   18/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nhận định Tòa án làm pháp lý chưa chính xác vì đó là lấy tài sản của người trong gia đình (bà nội) là thiếu căn cứ. A và B chiếm đoạt tài sản của ngân hàng chứ không phải là của bà nội, bới người rút tiền từ sổ tiết kiệm là một bà cụ khác chứ không phải là bà nội. Nên về mặt pháp lý, nếu không bắt được thủ phạm thì Ngân hàng vẫn có trách nhiệm phải thanh toán cho bà nội 145tr.

    Do A và B chiếm đoạt tài sản của Ngân hàng chứ không phải của bà nội, nên vụ án này không có người bị hại, mà Ngân hàng là nguyên đơn dân sự. Bởi theo quy định tại Điều 51 BLTTHS thì người bị hại phải là con người cụ thể. Cơ quan, tổ chức không phải là con người nên không bao giờ trở thành người bị hại trong bất cứ vụ án hình sự nào.

    Còn người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan thì ngoài bà nội ra còn có cả bà cụ kia nữa.

    Về điều kiện để có thể được hưởng án treo, ngoài điều 60 BLHS đã được bạn   trích dẫn ở trên, bạn tham khảo quy định tại Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP dưới đây:

    6. Về Điều 60 của BLHS

    6.1. Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì;

    Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.

    b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;

    c) Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên;

    d) Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm.


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-